Đau đầu về lte2

Thảo luận trong 'LG Optimus LTE 2' bắt đầu bởi trau_2009, 22 Tháng bảy 2013.

1. trau_2009

trau_2009 New Member

Mới dùng LG LTE2 bản L mà đau cả đầu, các bác giúp em mot tay:
    1. up room là gì? Cách up room thế nào? rom cook là gì?
    2. root là gì? Cách root thế nào?
    3. CWM là gì? flash stock rom là gì?
    4. Backup và restore thé nào?
    Toàn từ ngữ khó hiểu khi đọc trên mạng cả một đống thứ, mà lại bị các bác comment nữa nên chẳng hiểu gì.
    Các bác lập hẳn topic chi tiết hướng dẫn đi ạ.

2. dohongan

dohongan Member

+ là rom khác, được tối ưu hơn
    + root để phần mềm can thiệp sâu vào phần cứng, giúp các tiện ích hoạt động ( reboot, vào recovery, khoá màn hình ....)
    + stock rom là room gốc
    + backuo dịch ra là sao lưu, restore dịch ra là đưa về hiện trạng ban đầu của máy khi xuất xưởng.

diễn đàn này có nhiều bài hướng dẫn, tìm hiểu rồi có gì thắc mắc rồi đưa ra câu hỏi cũng không muộn

trieunamdinh and trau_2009 like this.
  3. Súp Heo

Súp Heo Bác Sĩ Huy

1. Up rom giống như cài lại windows của máy tính vậy, rom là hệ điều hành của máy. Cách up rom mỗi máy khác nhau. Có 2 loại rom là rom stock (rom gốc của nhà sản xuất) và rom cook (rom được biến thể bởi người dùng)
    2. Root giống như jailbreak trên iOS, là 1 dạng bé khóa, đột nhập vào hệ thống, giúp ta có thể chọc ngoáy vọc vẹc điện thoại nhiều hơn, sâu hơn vào phần mềm. Root cũng như up rom, mỗi máy 1 khác.
    3. CWM là viết tắt của ClockWorkMod, là một phần mềm cài vào các máy android, dùng nó để cài phần mềm, cài rom cook vào điện thoại mà không cần vào hẳn trong hệ điều hành của điện thoại. Flash stock rom là dùng phần mềm của nhà sản xuất, trên máy tính, để cài rom gốc vào điện thoại. Rom gốc (Stock rom) phải dùng phần mềm của nhà sản xuất để cài, rom cook thì phải cài bằng CWM.
    4. Backup và Restore là 2 tính năng của CWM, nó giống như ghost trên máy tính, backup sẽ lưu lại tất cả những gì trên điện thoại của bạn vào bộ nhớ trong hoặc thẻ nhớ, khi cần có thể khôi phục lại trạng thái ban đầu.
    Mong vài dòng trên sẽ giải thích được cho bạn ít nhiều, có gì thắc mắc có thể hỏi mình hoặc google.

4. Tran Ninh

Tran Ninh New Member

1.
    - Up rom hay còn gọi là up firmware: là thay đổi phiên bản phần mềm của máy.
    - Cách up rom bạn xem ở bài tổng hợp của diễn đàn.
    - Rom cook là bản rom được mod lại (chế, độ), giúp máy chạy mượt hơn, ngon hơn.

2.
    - root để cấp quyền cao nhất (adminstrator) cho máy, giúp bạn cài CWM, up rom cook, chạy các phần mềm....
    - cách root có trong bài tổng hợp luôn nha.

3. có luôn trong bài tổng hợp.
    4. Cài recovery trong bài tổng hợp có luôn.

P/s: Bác là 1 kẻ lười biếng. Ăn cái này nè :alien::alien::alien:

5. Súp Heo

Súp Heo Bác Sĩ Huy

:laugh::laugh::laugh::laugh:

trau_2009 thích bài này.
  6. datyhn

datyhn New Member

Biết đại khái nên nói qua cho bác hiểu. Chắc bác mới dùng smartphone ^^
    Rom là hệ điều hành của máy, cũng giống như window trên máy tính
    Rom có 2 loại:
    1 là rom stock là rom của nhà sản xuất làm thường mang tính ổn định, nhưng ít chức năng, ít tùy biến.
    2 là rom cook do các bạn tự làm dựa theo nền stock. Như kiểu món ăn dc chế biến thêm bớt cho ngon hơn. Làm rom như thế gọi là mod rom
    Cách up rom thì trên trang mình có hết đó, bác tìm đi
    Root máy là can thiệp vào hệ thống phần mềm của máy để thêm tùy biến, up rom cook, nó giống như mình mở hộp sọ thay não ý.:laugh:
    Cách root thì cũng có trên mạng...
    CWM theo mình hiểu là 1 thư mục lưu trữ rom backup, khi bạn recovery backup vào máy thì nó sẽ lưu trữ lại ở đây để sau này bạn có thể restore lại. Nhưng cách hiểu này vẫn chưa thực sự hết dc từ CWM :laugh:
    Backup và restore có 2 cách hiểu khác nhau
    1 là backup rom trong recovery thì bạn sau này dùng dài dài sẽ biết
    2 là backup phần mềm, danh bạ, tin nhắn... thì banj dùng phần mềm backup trên gg play có nhiều. Dùng cái này khi bạn muốn up lại rom, trc khi up rom bạn backup 1 bản vaò thẻ nhớ, sau khi up xong bạn restore lại thì sẽ ko bị mất dữ liệu
    Cuối cùng tặng bạn câu này: Hà Nội ko vội dc đâu ^^. Mới dùng mà bạn đã muốn biết hết, thông hết là điều ko thể. Chúc bạn vui vẻ với lte2

7. trolllgviet

trolllgviet Well-Known Member

một câu thôi.chưa tìm hiểu kĩ trc khi mua smartphone android mà đã quất rồi.quá liều:rolleyes::cool:

Regnar thích bài này.
  8. blackfox890

blackfox890 Active Member

Bác nói thế chưa đc chuẩn cho lắm :laugh: Có ai tìm hiểu up rom, root , rec mà chưa có máy android bao giờ :alien: Mấy cái đấy thì ai thích vọc vạch mới tìm hiểu còn người dùng phổ thông thì đâu quan tâm :) Mà có muốn vọc thì cũng phải có máy + dùng 1 thời gian thì mới biết mình cần vọc cái gì chứ đùng phát ai biết Android nó là cái khỉ mốc gì mà vọc
    Nếu có nói thì nói : " bac thớt chưa tìm hiểu kỹ về LTE2 mà đã quất thì quả thật quá liều " :laugh:

9. blackfox890

blackfox890 Active Member

Về phần bác chủ thớt, có 1 vài người đã có câu trả lời cho bác rồi nhg em cũng có vài ý kiến đóng góp về các câu hỏi của bác
    1. Rom có thể hiểu nôm na là hệ điều hành của điện thoại, giống như Windows, Mac, Linux... của máy tính. Vậy nên up rom có nghĩa là thay đổi hệ điều hành cho máy, có thể là lên cao hơn, cũng có thể là xuống thấp hơn phiên bản rom mà máy đang sử dụng, điều này phụ thuộc vào chủ đích của người dùng. Khác với máy tính, việc up rom có bao hàm khá nhiều rủi ro ( mất boootloader, mất imei...) và điều đó sẽ biến máy bạn thành cục chặn giấy đắt tiền và tất nhiên, vẫn có thể sửa được ^^
    Rom thì có thể phân ra làm 3 loại :
    - Stock Rom: rom chính hãng của nhà sản xuất, có tính ổn định cao nhưn ít tùy biến
    - Rom Cook : là các bản rom được các dev ( người lập trình ) chỉnh sửa/thêm bớt...một vài tiện ích, tính năng, tối ưu theo "quan điểm cá nhân" của dev đó. Rom Cook có ưu điểm là mang tính ổn định của Rom Stock, lại được sự tùy biến, tối ưu từ các dev nên có vẻ "mượt" hơn, đẹp hơn, tiết kiệm pin hơn...Hạn chế của Rom Cook là phải dựa vào Rom Stock :laugh: Giả dụ Rom Stock ko có bản Android JB 4.2.2 thì cũng đừng mong có bản Rom Cook trên nền 4.2.2
    - Rom Mod/Rom Port : là các bản rom được xây dựng trên nề tảng AOSP ( Dự án Android nguồn mở ) hoặc là các bản Rom được port ( có thể hiểu nôm na là trích xuất ) từ các bản rom của các máy có cấu hình tương tự. Ưu điểm của Rom Mod/Rom Port là nhiều bản rom ( cái này cũng ko chắc, còn tuỳ thuộc vào dòng máy của bản có được nhiều người quan tâm hay ko ), ko phụ thuộc vào Rom Stock, nhiều tuỳ chỉnh, mượt mà, đẹp, pin tốt... Nhược điểm là lắm lỗi, kém ổn định

2. Root giống như việc bạn chiếm quyền Admin trên máy tính, việc này giúp bạn có thể cài đặt đc 1 vài phần mềm hay và cần thiết ( VD như Root Explore, Titanlium Backup...), giúp bạn tuỳ chỉnh hệ thống ( xoá, thêm bớt các phần mềm vào thư mục system của điện thoại )... Việc root máy như thế nào thì còn tuỳ từng dòng máy, từng hãng mà có cách root, công cụ root khác nhau

3. CWM là viết tắt của ClockWorkMod Recovery - 1 môi trường để bạn có thể cài Rom, nâng cấp Rom, sao lưu/phục hồi, nâng cấp/thay đổi Kernel, add thêm 1 vài thành phần, nói chung là rất nhiều việc mà CWM có thể làm được. Bạn có thể tham khảo thêm ở đây

Flash Stock Rom chính là việc Up Rom đã nói ở trên

4. Backup là sao lưu, Restore là phục hồi, đơn giản vậy thôi ^^ Bạn có thể dùng các phần mềm như Titanium Backup, Go Backup, Carbon Backup... để sao lưu các cài đặt, tin nhắn, danh bạn hay là các phần mềm bạn cài trên điện thoại và phục hổi lại những thứ đó khi cần thiết. Và như đã nói ở trên, CWM còn có thể giúp bạn backup/restore nguyên cả bản rom mà bạn đang dùng

Đại khái là dùng Android thì nhiều thứ khác phải tìm hiểu ( VD như kernel, CPU Govenor, I/O Scheduler hay các mã Script...) và cách nhanh nhất bạn có được câu trả lời ưng ý là hỏi bác Google :laugh:

mrdrg10 thích bài này.
  10. trau_2009

trau_2009 New Member

Cảm ơn tất cả các bác đã chỉ rõ những khúc mắc em gặp phải.
    Trước khi mua em đã nghiên cứu rồi tuy nhiên các topic được lập ra dài hàng trăm trang--> làm cho người mới tiếp cận rất khó khăn, đọc loạn chưởng không hiểu gì cả. Ví dụ như ở đây:
    http://www.tinhte.vn/threads/no-spa...at-ca-nhung-ai-dang-su-dung-lte-2-f2.2085529/
    http://www.tinhte.vn/threads/lg-lte2-root-up-rom-all-in-one.1360697/
    Nếu các bác đi trước lập riêng rẽ từng topic cho lte2 bản L, bản S hay bản K thì người đi sau như em dễ hieu hơn và các bác vào sau đừng có comment thì càng tốt.
    Ngoài ra nếu các bác không phải là dân IT hay liên quan đến tin học mà chỉ làm về kế toán thôi thì các bác có ý kiến như em không? Có thấy khó khăn như em không? :cry:

nhaccuatui thích bài này.
  11. ducanhtian

ducanhtian Active Member

Biết đọc chữ là ok hết, dân nào cũng vậy mình là giáo viên dậy văn đây up rom hay bootloop máy đều thức đêm ngồi đọc rồi tự cứu.

12. thanh8318

thanh8318 New Member

các bác cho em hỏi máy em F160L bản FW là 4.04 giờ dùng bản nào tiết kiệm pin ít lỗi vặt, em ngại cài lại FW lắm tại dạo gần đây cái kinlde của em tự dưng nó o vào được mà không hiểu tại sao. định cài lại FW xem dư nào mong các bác gạch đá tư vấn

13. trolllgviet

trolllgviet Well-Known Member

kdz lên stock 4.1 20f mới nhất sao đó up sling 1.5.1 rồi up thêm gói doping đảm bảo pin như con trâu chửa:cool::cool::D

14. Nguyễn Thế Hùng

Nguyễn Thế Hùng Not online Staff Member

Chốt lại là ae LGViet quá nhiệt tình. hix:(

kalmarv thích bài này.
  15. caophilam

caophilam Well-Known Member

kaka em thấy a mâm nào cũng có mặt .:mad:

16. Nguyễn Thế Hùng

Thỉnh thoảng rảnh phải tranh thủ nhảy vào chứ. Tuần nay mới nhận công trình mới nên bận tối mắt tối mũi, chiều nay mới rảnh rỗi sang Lộc chơi nên nhảy thoai. hehe. Không cho thì out. Hổng nhảy nữa

17. caophilam

Công trình gì thế em làm với . :giggle:

18. trau_2009

trau_2009 New Member

chuẩn, cảm ơn tất cả anh em đã tham gia nhiệt tình chỉ bảo.

19. Nguyễn Thế Hùng

Đi làm thợ sơn cho anh nhé. hehe:D

20. caophilam

kaka cũng được bao giờ đi alo em phát em bay về hà nội . khèkhè:alien: