Ưu nhược điểm của LG Optimus GK

Thảo luận trong 'LG Optimus GK - LG F220' bắt đầu bởi toanokm, 26 Tháng mười 2013.

1. toanokm

toanokm New Member

bác nào am hiểu con này tư vấn giúp e với, đang định lên đời :laugh:

tunglam95 thích bài này.
  2. toanokm

toanokm New Member

luôn cả địa điểm mua nữa nhá :)

3. dr.heng

dr.heng New Member

Đánh dấu :):cool:

4. tauthichmi1004

tauthichmi1004 Member

mình cũng đang định mua con này mà phân vân quá

5. toanokm

toanokm New Member

không bác nào tư vấn giúp e à :rolleyes:

6. dr.heng

dr.heng New Member

Có vẻ Việt Nam giờ rất ít GK, chưa có 1 box riêng cho GK mà.

7. toanokm

toanokm New Member

con này ra cũng đc 1 thời gian rồi mà

8. congaixinh

congaixinh Active Member

GK không thay dc pin thì lấy làm chi. Màn hình full HD mà để on screen thì chả mấy mà hết pin,nếu ko có pin sơ cua để thay thì nửa đường đứt gánh.Với lại con này thuần Hàn Xẻng,ko chơi được cả MIUI lẫn Cyanogen Mod thì chán.

9. Thanh Bình

Thanh Bình Active Member

G pro đi bác.... :D

congaixinh thích bài này.
  10. Yugi_pro_it

Yugi_pro_it New Member

"2 con cầm thì GK hầu như ko to hơn G 1 chút nào chỉ dài hơn 1 tí. Mình có cơ hội test cả 2 con rồi. Mặc dù con G mỏng hơn nhưng cầm như nhau vì con GK lưng vát còn G lưng vuông. GK dày hơn nên cầm vừa tay hơn và cảm giác nhẹ hơn G. G thì cầm rất đầm như A870. Đẹp thì mỗi con 1 kiểu nhưng có vẻ là G đẹp hơn mỗi cái camera lồi ra toàn bị xước. Camera thì 1 trời 1 vực GK chụp rất đẹp cả đêm lẫn ngày G thì cùi bắp. Độ mượt thì như nhau, chưa thử mấy game khủng nhưng giải nén và load file thì GK rất nhanh, cài rom các thứ rất sướng. Lưu ý là GK mình đi mấy chỗ hàng cấp A trên 6 triệu thôi nhưng phụ kiện toàn face hoặc kém nhá. Chuẩn bị tư tưởng thêm bộ cáp sạc zin 300k nữa vào hoặc mua newbrand."

GK dùng rom v4 final của Gpro rất ok các bác nhé http://www.tinhte.vn/threads/tong-hop-moi-thu-ve-lg-optimus-gk-f220-phàn-2.2158785/

Đọc thêm các cửa hàng uy tín ở đây

http://lgviet.com/forum/threads/cap-nhat-danh-sach-cua-hang-uy-tin-cua-hang-kem-uy-tin.2650/
    hoặc qua đây http://sieuthismartphone.com/detail/product/lg-optimus-gk-f220/528

Con này pin 3k1 dùng rất ok. Vì là pin liền là pin li-po nên sạc trên 1000 lần cycleout vẫn ok ko như bọn li-ion có 300- 500 lần đã giảm dung lượng rồi. Con này sạc 1,8A nhưng có thể dùng sạc note 2A hoặc Sky 2 đều đc và sạc rất nhanh. 2 tiếng là đầy pin hoặc sạc thêm 1 tiếng nữa thì dùng 4 tiếng mới từ 100 xuống 99% :D

sting9154 and congaixinh like this.
  11. congaixinh

congaixinh Active Member

cái này thông tin ở đâu thế bạn?Mình chưa nghe nói pin Li-Po sạc 1000 lần bao giờ.Bạn có thể cho link được ko?Thanks

hoangnova thích bài này.
  12. Yugi_pro_it

Yugi_pro_it New Member

Ko phải là 1000 lần sạc nhé mà là 1000 cycle count, 1 cycle count bằng 1 lần sạc từ 0-100% (với gk thì là 3k1) vậy thời lượng để cho pin của GK yếu đi (khoảng còn 80%) sẽ là 3k1*1000 (Mah). Bạn đừng tin mấy comment trên mạng nhiều comment sai đấy. Mình từng tìm hiểu về đề tài này và có 1 xấp tài liệu nếu bạn cần mail cho mình mình gửi cho (yugi.it.vn@gmail.com). Nên nhớ luôn giữ pin ở nhiệt độ mát nhất có thể thì nó sẽ đạt được hiệu suất tối đa. Mà con GK này pin cũng dị nhân, sạc 2 tiếng đầy pin rồi cứ sạc thêm 1 tiếng nữa dùng 1 tiếng onscreen 3G mới từ 100 xuống 99%, sau đó thì pin xuống đều đều. Hiệu suất pin của con này là 200% tức là sạc 3 tiếng onscreen liên tục 6 tiếng chơi game hoặc film hoặc lướt web,...

thanhhanhlove and congaixinh like this.
  13. congaixinh

congaixinh Active Member

cảm ơn bạn đã cho mình biết những thông tin hữu ích,nếu bạn có thời gian thì gửi dùm mình các tài liệu nghiên cứu về battery vô địa chỉ mail: congaixinh@gmail.com nhé! Mình có một số câu hỏi như sau: 1. Cycle out là tính từ khi sạc từ 0-100% giả dụ mình sạc lúc 40% sau đó xài còn 5% rồi lại sạc đến 40% là rút thì tính là 1 hay 2 cycle? Thứ hai: 1000 cycyle là thông số nhà sản xuất đưa ra hay tính toán từ phòng thí nghiệm? Mình xem trên wikipedia thì họ nói rất mâu thuẫn: lúc thì ghi tối đa 1000 cycle out lúc lại ghi 300-500...? Thứ ba: giả dụ mình xài Optimus G có pin Li-Po 2100 mAh,mình sạc ngày 1 lần từ 0-100% đi (coi như 1 cycyle out tiêu chuẩn) thì sau 1 năm sử dụng độ chai pin là bao nhiêu? hiệu suất pin còn lại? Chân thành cảm ơn bạn

14. Yugi_pro_it

Yugi_pro_it New Member

li-po là viết tắt của li-polymer. 1 công nghệ mới của pin li-ion nhưng việc sản xuất loại pin này khá đắt nên từ trường đến nay thường chỉ có các dòng iphone của apple mới dùng, gần đây thì là các dòng của sony và thậm chí các nsx sony còn bảo "bạn có thể vừa dùng vừa sạc cũng ko ảnh hưởng gì" và thực tế mình test thì pin li-po vừa dùng vừa sạc cũng ko bị nóng lên nhiều như pin li-ion. Pin li-po có ưu điểm là mát hơn, bền hơn và dễ uốn thành các hình dạng khác nhau. Kẻ thù của pin li-ion nói chung đó là nhiệt độ, ở môi trường nhiệt độ càng cao thì pin càng nhanh hỏng (chai). Kể từ khi được sản xuất thì pin li-ion đã bước vào vòng đời của nó rồi (kể cả bạn ko sử dụng nó cũng chai dần theo thời gian) trừ khi bạn để nó vào điều kiện lý tưởng như tủ lạnh chẳng hạn. Vậy khi mua pin thì nên mua những viên có ngày sx càng gần càng tốt. 1 cycle count (1 vòng sạc), vd bạn dùng còn 50% sau đó bạn sạc đầy thì đó mới chỉ là 1/2 của 1 cycle count thôi nhé. Tiện đây mình cũng nói luôn là pin li-ion ko có hiệu ứng nhớ nhưng khi để 1 thời gian quá lâu hoặc cạn kiệt pin thì lần đầu nên sạc nó trong 1 thời gian dài (6-8 tiếng), có thể sạc bất cứ khi nào bạn muốn kể cả khi pin là 99% nhưng tốt nên sạc khi pin còn khoảng 30-50% và ko nên để pin cạn (dưới 10%) quá lâu. Mỗi tháng thì nên dùng cạn 1 lần rồi sạc đầy lại sẽ giúp pin luôn đạt hiệu suất cao. Nếu dòng xả càng lớn thì pin càng nhanh hết, vd bạn chạy các ứng dụng nặng liên tục thì pin 3k1 chắc cũng chỉ còn 2k8 thôi. Ngược lại nếu bạn chỉ dùng ứng dụng nhẹ thì pin đạt hiệu suất 100%(3k1). Mình nghĩ tóm tắt thế này là đủ cho bạn hiểu rồi nhỉ. Hiện nay ngoài li-ion truyền thống và li-po thì còn có thêm li-ion + cực nano silic nhưng mới chỉ thấy ở mấy cell 1850 và cycle count của nó >1500 lần cũng như hiệu suất của pin luôn trên 90%

15. PigSo

PigSo Active Member

nếu mình xài giữa chừng khoảng 3 4 hoặc 50% mà mình sạc lên 100%, vậy pin có bị chai không ? hay là lúc nào cũng phải xài cho gần hết ( khoảng 15 10% ) rồi mới được sạc. Yugi_pro_it trả lời giúp m với

16. Yugi_pro_it

Yugi_pro_it New Member

Mình viết ở trên rồi mà :( . Bạn sạc lúc nào cũng đc kể cả khi 99% (lúc nào thuận tiện thì bạn sạc thôi) vì pin li-ion nói chung nó sẽ ko có hiệu ứng nhớ nên sạc lúc nào cũng như nhau. Theo lời khuyên của mấy chuyên gia thì bạn nên sạc khi pin còn khoảng 20~50% vì lúc này pin gần về dòng chuẩn là 3,7volt thì khi sạc lên 4,2volt sẽ nhanh hơn và mình cũng dùng đc tối đa khả năng của pin. Ko nên để pin dưới 10% quá lâu hoặc quá nhiều lần dùng khi còn dưới 4% vì lúc hiệu điện thế của pin dưới 3,7volt và các ion sẽ mất điện tích dần một số có thể khôi phục một số thì ko. Nhưng mỗi tháng nên sạc và xả pin 1 lần (tức là dùng cho gần hết (dưới 10%) thì pin sẽ đc tươi (refresh) trở lại

17. PigSo

PigSo Active Member

mình nghe nói cái nguồn điện và ổ cắm điện cũng có ảnh hưởng đến màn hình cảm ứng :D. ko biết có thật k

18. toanokm

toanokm New Member

có cả chuyện đó à? :sick:

19. PigSo

PigSo Active Member

có b

20. Yugi_pro_it

Yugi_pro_it New Member

Ko phải đâu. Các trường hợp loạn cảm ứng là do cắm sạc dởm thôi. Bạn cứ cáp sạc zin chính hãng hoặc ko có thì cáp sạc zin của các hãng khác có dòng nhỏ hơn hoặc bằng dòng cho phép của sạc zin là đc. Phổ biến hay được dùng thay thế là các loại sạc cáp samsung s3 s4 cho các máy hàn. Ko nên mua sạc lô, sạc tàu ko rõ nsx hoặc các sạc face (vì thường rất khó đo được dòng ra của sạc nên ko biết dòng ra bao nhiêu có ổn định ko hơn nữa thường những loại này toàn linh kiện kém nên hỏng lúc nào ko biết rồi nó cho ra nguồn 200v thì chỉ có bốc khói). Theo mình cũng ko nên dùng mấy cái sạc đa năng và pin dự phòng trừ loại nào có tiếng (đừng vì rẻ mà hỏng chiếc điện thoại yêu quí "))