Chia sẻ Ổ cắm điện gây ảnh hưởng đến chất lượng và thời gian sạc

Thảo luận trong 'LG Optimus G' bắt đầu bởi nguyentri8x, 7 Tháng mười một 2013.

1. nguyentri8x

nguyentri8x Active Member

Lăn tăng qua nhiều bài viết, thấy có nhiều trường hợp khá lạ là cùng 1 củ sạc nhưng có cái chỉ xạc 3h là đầy có cái phải 5h hoặc hơn thế, thậm chí có người củ sạc 1A mà sạc nhanh hơn cả củ sạc 1.2A

Sáng nay Test thử 1 củ sạc 1A Greenheart của Sony và củ sạc zin G, quả thật củ sạc 1A của Greenheart PIN lên nhanh hơn hẵn củ sạc 1.2A của G

Sự khác biệt ở chổ khi cắm sạc Sony trên thanh thông báo là suspended while charging còn khi cắm sạc G vào thì báo là slow charging

Thế là mình quyết định tháo ổ cắm điện ra, chỉnh các lá đồng cho ngay ngắn vừa khít lại so với chân củ sạc, và sau khi cắm lại lần nữa thì kết quả cả 2 củ sạc đều báo suspended while charging , tốc độ sạc nhanh hơn hẵn

các bác nào có kinh nghiệm vụ này chia sẻ mình với nhé, cả 2 chế độ sạc thì có ảnh hưởng gì đến PIN và vụ loạn cảm ứng k nhỉ ???

2. zrongtudo

zrongtudo Active Member

Cáp cũng ảnh hưởng đó bạn ah. Cáp ko zin sạc hơn 4h.mình đã test rồi.chạy mua cáp zin mới rồi

Sent from my LG-F180 using Tapatalk

3. nguyentri8x

cáp thì 1 sợi mà chỉ khác củ sạc

4. zrongtudo

zrongtudo Active Member

Ko đâu. Củ sạc zin mình mua ở ngoài có cáp nữa là hết 140k. Nhưng nhìn sợi cáp nó xấu lắm.lên mạng thấy có bác nói cáp lô vs zin nên thử thay cáp khác. Đúng là tốc độ copy và sạc thì cáp zin chuẩn hơn đó. Củ sạc mình chỉ có 1 thôi.

5. nguyentri8x

hình như bác hiểu nhằm, ở đây đang nói củ sạc và ổ cắm điện à, còn cáp thì dĩ nhiên cáp zin cho sự ổn định hơn cáp lõm

zrongtudo thích bài này.
  6. Lộc

Lộc Uy tín là thật

Chuẩn bạn nhé, ngoài củ sạc, cáp thì còn một yếu tố ảnh hưởng đến máy khi sạc là ổ cắm điện nữa. Hiện nay nhiều gia đình khi làm nhà sử dụng các ổ cắm điện không đạt chất lượng dẫn đến nguồn ra không chuẩn. Minh chứng là cùng củ sạc zin nhưng cắm vào ổ điện nhà thằng bạn mình báo slow charging, mang về nhà mình sạc lại bình thường.

*P/S: ý kiến cá nhân.

7. thienminhmobile

thienminhmobile Well-Known Member

cái này lâu rồi mà ta....chắc ít ai để ý, hồi trước cũng có nói khách hàng mà nhiều khi khác không tin, ngay cả những khi cắm sạc ở các xí nghiệp nhà máy thì nguồn điện thường hay có sự cố nên ảnh hưởng nghiêm trọng đến máy

8. zrongtudo

zrongtudo Active Member

Vậy hả mình tưởng bạn hỏi cáp luôm chứ. Nói chung nguồn ổn ổ điện cắm phải chặt đề fong nó nẹt điện xẹt xẹt. Cáp và củ zin thì an tâm hơn. Cái này trải qua mới có kn dc đấy. Bác lộc chuyên sạc nên hiểu rõ lắm

9. hadoan06

hadoan06 Active Member

Đúng là ko tin thật.vì điện áp ở vn chỗ thấp chỗ cao ko phải lulúc nnào cũng đủ 220v.nhưng dù cao hay thấp cũng vẫn đủ cung cấp nguồn cho cục xạc zin nhé.theo mình nghĩ do tiếp xúc giữa chân củ xạc bị sét hay ổ cắm ko phù hợp thôi,nếu đã gim có nguồn ra để xạc thì chả có lý do gì nói do ổ cắn đc.ko có nguồn thì sao ra đc nguồn dc 5v cho máy báo xạc chứ

10. nguyentri8x

nhiều lúc mình k biết bạn biết tiếng việt ko, chứ từ đầu tới giờ mình chỉ nghe mọi người nói về ổ điện chứ chưa thấy ai nói về nguồn điện, mà bạn lại đi nói cái vụ điện áp VN

zrongtudo thích bài này.
  11. hadoan06

hadoan06 Active Member

Bạn kia nói cắm xạc vào ổ vẫn có nguồn nhưng máy báo gì đó.mình chỉ nói để hiểu thêm về nguồn điện thôi chứ làm gì bạn nói mình ko biết tiếng việt.

12. meo_mup

meo_mup Đột tử

Còn tùy thuộc vào cáp sạc nữa. Mình dùng 1 cọng cáp (mua chung với cục 1.2A bên anh Lộc) thì cọng đó sạc chậm hơn của Sony với BlackBerry. Nhưng khi cắm vào laptop, cọng kia và BlackBerry nó báo nhận bộ nhớ máy ngay, còn cọng Sony thì phải vào Settings chỉnh tay.

Nếu có điều kiện thì nên mua ổ cắm xịn như Belkin, Targus (mấy hàng này hiếm ở VN) hoặc Lioa xài cũng ok (nhưng cũng có tỷ lệ lỗi). Về ổ Lioa, mình mở ra coi cái ruột thì thấy khá là thất vọng, các dây ở trong nhỏ và ổ thì khó cắm, trong khi cái ổ điện mua > 10 năm trc thì chất lượng ruột + ổ cắm tốt hơn nhiều.

13. brucelee

brucelee New Member

các bác cho em hỏi ngu 1 câu. máy em mua lại, sạc cáp ko biết zin theo máy ko nhưng củ sạc vẫn có tem LG, sạc 2,5 tiếng là đầy. liệu sạc loại sạc này có ảnh hưởng gì đến máy ko?

14. vang toi nha que

vang toi nha que Well-Known Member

Cho cái ảnh b

nhà quê kệ e

15. zrongtudo

zrongtudo Active Member

Vãi bạn quá.giờ thiếu gì ổ cắm.mua cái 20k về dc rồi. Bạn nào làm vợ bạn chắc nó sợ bạn tới già. Kĩ tính vkl. Cắm vào ass cũng sạc dc đấy haha

Gửi từ LG-F180 của tôi

16. zrongtudo

zrongtudo Active Member

Lấy nam châm hít 2 chân sạc xem.ko hít là zin hít là lô. Sạc có nóng ko hay ấm.đúng 2.5 tiếng là zin đó. Mình cũng thế mà.

Gửi từ LG-F180 của tôi

brucelee thích bài này.
  17. meo_mup

meo_mup Đột tử

Tụ suy nghĩ lại đi, cái gì cũng có giá của nó, mua đúng món đồ thì tiền nào của đó. Để lúc xảy ra chuyện mới đi la làng, phòng tránh và nâng cao hệ số an toàn lúc nào cũng tốt hơn.

18. blackfox890

blackfox890 Active Member

Vãi *** ! Giờ lại còn vác cả ổ điện vào nữa thì đến chịu các bố ! Kiến thức vật lý học bao năm cho chó gặp hết rồi à :|
    Việc chân ổ điện tiếp xúc ko tốt thì sạc lúc vào lúc ko, máy nó rung + báo tít tít (trên máy thì hình tia sét chỗ icon pin nó hiện-mất-hiện... ) Và như thế thì biết ngay chứ đéo có chuyện ko phát hiện ra mà cắm suốt 5h ! Cái việc báo sạc chậm - sạc nhanh đích thị do cáp hoặc do tiếp xúc chân cáp vs chân sạc đt ko tốt, rút ra cắm lại hoặc vệ sinh là xong! Còn ko thì xem lại xem đang dùng cáp hãng nào, LG vs Sony dùng cáp 5 sợi còn SS chỉ 4 sợi ( nhìn cái đầu cáp micro usb xem có mấy cái chân đồng )
    Vả lại coi lại cái sạc xem nó ghi ntn? nguồn vào là 100V-240V => ko cần lúc nào cũng là 220V nhé, điện gia dụng là dòng xoay chiều, còn đt là 1 chiều nên là mới cần cái củ sạc để chuyển từ xoay chiều sang 1 chiều, dòng vào dao động từ 100V đến 240V sạc cân tất, chỉ thực sự hại trong trường hợp điện mạnh yếu đột ngột, ví dụ như đang từ 220v => dưới 100V => vọt lên 250V, còn cứ đều đều thì ko phải sợ

Đc cái ông thienminhmobile kia nói phét nữa, ông có biết là các xí nghiệp, nhà máy nó chạy riêng 1 đường điện thậm chí riêng 1 trạm biến áp, riêng 1 giá điện kinh doanh ( 1 vài nhà máy còn dùng điện 3 pha ) nên cực ổn định mà ông dám phán là chập chờn, cái hệ thống máy móc ngta gấp cả vạn lần cái đt mà lại để điện chập chờn thì lạy hồn !

19. zrongtudo

zrongtudo Active Member

Đậu bác dữ quá ah. Mạnh như hổ ấy .

Gửi từ LG-F180 của tôi

20. makiemkh

makiemkh New Member

e nghĩ nên cho mấy bố này sạc = điện 3 pha thì mới ổn định không lo hỏng máy :laugh: