Chia sẻ Ổ cắm điện gây ảnh hưởng đến chất lượng và thời gian sạc

Thảo luận trong 'LG Optimus G' bắt đầu bởi nguyentri8x, 7 Tháng mười một 2013.

1. Lộc

Lộc Uy tín là thật

Bác nói vậy là ý gì? Tớ gặp thực tế như vậy thì tớ nói thôi.

Chuyện gì hài về tớ bạn thử nói ra tớ xem nào? Tớ không thích nói chuyện kiểu úp mở vậy.

2. meo_mup

meo_mup Đột tử

Thực ra thì cổng usb cắm trên mainboard máy để bàn cũng chỉ có 4 chân thui. Nhưng cái mình thắc mắc ở đây là cọng cáp mình lấy từ a. Lộc (cáp Samsung 4 chân ngay đầu micro) lúc đầu sạc ổn, sau này sạc chậm kinh khủng, nên mình phải mua cáp Sony (5 sợi) dùng thì sạc nhanh lại ngay.

Cũng nghi ngờ ổ cắm vì mình cắm sạc con laptop Dell, loại 130W đc 1 tgian, nó bị lỗi -> giết main. Thay sạc 90W + main xong xài 1 năm sạc lại ngủm tiếp, giờ đang xài con 130W khác mà cứ lo lo trong lòng.

Ổ Lioa mình xài là loại màu đen, 4 chấu cắm, tắt mở từng chấu riêng, cắm đc hầu hết các loại đầu cắm. Và cũng ko phải khi ko mà các ổ cắm điện có loại giá mắc chất lượng cao và loại giá bèo, kém an toàn đâu mấy bạn à.

Lộc thích bài này.
  3. Trần Anh

Trần Anh Well-Known Member

vì nó có 4 chân nên mình mới bảo chân thứ 5 dùng cho các kết nối OTG, MHL...
    còn việc xạc chậm dần mình nghĩ do chân đồng, rút ra cắm vào nhiều nó xước lớp chống oxi hoá bên ngoài nên tiếp xúc sẽ kém nếu bị oxi hoá
    cáp của mình lúc nào cũng có 2 sợi, một sợi để phòng khi có việc cần còn một sợi cắm vào dock sạc chả bao giờ rút (ko dùng G) :D

4. duyhotan2000

duyhotan2000 Active Member

Thật sự nguồn điện cũng không ảnh hưởng nhiều lắm vì các củ sạc thường cho điện áp vào dao động từ 100 - 240V. Chỉ khi nào điện áp quá yếu (như nhà gần nhà máy, nơi hút điện) hoặc tần số không ổn định thì mới ảnh hưởng thôi.
    Còn việc sạc LG sạc chậm hơn sạc hãng khác dù cùng dòng ra thì mình nghĩ như sau: dòng ra ghi trên củ sạc là dòng ra tối đa, quá trình sạc chia ra nhiều giai đoạn và mỗi giai đoạn sẽ sử dụng dòng vào khác nhau để sạc cho pin (cái này chính xác, khi pin yếu khoảng dưới 5 đến 30% sạc cực nhanh, về sau chậm dần) để đảm bảo tuổi thọ cũng như hiệu suất của pin. Mỗi hãng có những cách tính toán riêng của họ nên sẽ có sự chênh lệnh.
    Còn về ổ cắm thì mình nghĩ ko ảnh hưởng nhiều lắm, chỉ khi nào cắm vào mà bị nẹt lửa liên tục hoặc không ăn điện do tiếp xúc kém thì mới phải lo thôi

tiendungnst thích bài này.
  5. brucelee

brucelee New Member

Các file đính kèm:

6. brucelee

brucelee New Member

đây bác ơi. bác xem giúp em cái. nếu ko phải thì mua cái nào tốt, bác cho em cái ảnh hay tư vấn em cái

7. brucelee

brucelee New Member

sạc thì ấm, em ko có nam châm, gửi bác cái ảnh bác xem giúp em

8. brucelee

brucelee New Member

9. brucelee

brucelee New Member

Các file đính kèm:

10. nguyentri8x

nguyentri8x Active Member

ở đây mọi người chỉ nói đến ổ cắm và những lá đồng, chứ ko bàn về nguồn điện bạn à, tức là ở điểm tiếp xúc giữa chân xạc và lá đồng ko được khít. Mình không biết có ảnh hưởng gì ko nhưng rõ ràng nó có 2 trạng thái

lúc đầu là slow charging nhưng sau khi mình sửa lá đồng cho khít thì nó mới được suspended while charging

11. duyhotan2000

Ko được khít thì chỉ có 2 trường hợp: một là chập chờn (lúc ăn lúc ko, có thể thấy rõ trường hợp này) và trường hợp hoàn toàn ko ăn

12. nguyentri8x

nguyentri8x Active Member

Chập chờn thì mình ko cần post chủ đề này, vì nó vẫn vào điện đều đều, mình nghĩ sẽ có sự khác biệt
    Hoặc ai có thể giải thích cho mình vì sao LG tạo ra 2 câu thông báo khi cắm sạc có mục đích gì ko

Vì sao là slow charging ?
    Vì sao là suspended while charging ?

Sent from LG Optimus G

13. hadoan06

hadoan06 Active Member

Thực ra còn 1 lý do nữa đó là chỗ bạn cắm có thể nhiễm từ.nhiễm từ thừong xảy ra với các thiết bị có dòng nhỏ và điện áp thấp

14. duyhotan2000

Slow charging là sạc chậm, tức dòng vào thấp, khoảng dưới 500mA, thường thấy khi cắm vào máy tính. Còn sạc zin thì 2 đầu data của cáp USB sẽ được nối lại với nhau, đây là điểm chính để máy nhận sạc đúng dòng

nguyentri8x thích bài này.
  15. hadoan06

hadoan06 Active Member

Ý bạn là 2 đầu dây data nối với nhau sao.thực ra để xạc thì chỉ cần 2 dây như xạc của nokia chân kim mà thôi.còn 2 dây data nó chẳng liên quan gì.chỉ để kết nối dt và pc mà thôi.nếu 2 dây đó nối với nhau thì đâu có ý nghiã gì hả bạn

16. duyhotan2000

Nối 2 dây data vào thì nó nhận là sạc bình thường, còn ko nối vào nó nhận là sạc chậm đó bạn

17. hadoan06

hadoan06 Active Member

Thế thì ko Đúng rồi. Chỉ có khả năng do từ trưởng thôi

18. Tuân Nguyễn

Tuân Nguyễn Member

Do 2 vấn đề chính là dây và sạc. Mình đang dùng nexus 4, ban đầu dùng cái dây sạc lởm có 4 chân đồng usb sạc đến chục tiếng k đầy mà sạc zin 1.2 lg k bị nam châm hút luôn. Nghĩ tại sạc lởm đi mua hẳn sạc zin của lg op g pro dòng 1.8 k bị nam châm hút sạc vẫn chậm, điên tiết lấy sạc zin của s3 mini của người yêu sạc này cáp liền sạc mà dòng 0.8 thì sạc nhanh như điện, chạy đi mượn cái dây nokia 5 chân đồng usb cắm vào sạc nào cũng nhanh, lại mượn thêm cái dây máy ảnh sony 5 chân đồng usb cắm vào sạc nhanh như nhau, lấy thêm sạc cáp zin của con one x+ sạc nhanh như mấy cái kia. Kết luận tại dây 4 chân tại dây 5 chân, đi mua cái dây s4 5 chân thì sạc ngon lành, không vấn đề gì.

19. lathanhtn

lathanhtn Active Member

[​IMG][/url] [​IMG][/IMG]

các bác xem hộ mình cap này vs. cáp ss cổng micro usb có 5 chân này là fake hay zin ?

[​IMG][/url][/IMG]

20. zrongtudo

zrongtudo Active Member

Mua cáp nào sạc thấy tam3h đầy pin là zin.

Gửi từ LG-F180 của tôi