TUT [4.4.x] Android OS Cao và Hao Pin - Cách Fix

Thảo luận trong 'LG Optimus G' bắt đầu bởi WTFBull, 11 Tháng bảy 2014.

1. WTFBull

WTFBull Well-Known Member

thì thấp hơn 3% so với khi không làm :D Sự khác biệt sẽ rõ rệt hơn nếu bác so sánh biểu đồ pin sau khoảng 5-6 tiếng idle

culacoi thích bài này.
  2. doicamcui

doicamcui Active Member

Thanks bạn, nhưng tại sao mấy rom nền Cm mình từng dùng Androd Os chỉ khoảng 6 đến 7% mà dùng lại tốn pin hơn stock bạn nhỉ

3. WTFBull

thì cũng giống như Xe ga tốn xăng hơn xe số ấy :D

CM mượt hơn Stock, luôn tweak nghiêng về performance hơn là battery, nên sẽ tốn pin hơn stock chút đỉnh

Có điều trên Android KITKAT thì ngược lại, CM và AOSP KITKAT tốt hơn Stock KITKAT :laugh:

Quảng cáo tí: Bác có thể trải nghiệm AxxionKAT của team mình :D

culacoi and doicamcui like this.
  4. manhtc134

manhtc134 Member

Các cách này ko khắc phục đc đâu :notworthy:... Cách tốt nhất là up rom bản B hoặc C (chắc do bản A là bản đầu tiên nên chưa tốt lắm :()... pin chờ cực ít, mình đã test pin chờ 10 tiếng là 2% :confused: ... Chọn các bản B hoặc C của các nước trong khu vực Asian sẽ có TV nhé :D... tiêu biểu nhất là V20b Malaysia :like:

doicamcui thích bài này.
  5. huynguyen

huynguyen Active Member

Bác thử cách này trên bản b c chưa?

6. madi3d8

madi3d8 Active Member

Bác WTFBull cho mình hỏi bác nguồn về cái này bác xem và học được ở đâu ? có thể cho mình xem link gốc nguồn được không ạ ?

7. WTFBull

không có nguồn, đây là kinh nghiệm mình đúc kết từ nhiều topic report về Android OS cao, và cả những trường hợp về Report Location từ phía Google thôi.

Nói nôm na: Nguồn by WTFBull :D

đây là link tổng hợp và các cài đặt khác nhau

https://docs.google.com/spreadsheet/ccc?key=0AntDDKv-lS6IdHNLcUtBSWN1UDFNSjRlcGN2SVBjanc#gid=0

dưới đây là 1 vài link report, và những comment chia sẻ, mình xin dẫn 1 vài link thôi, bác cứ tìm trên Google là ra cả trăm topic như vậy

http://forums.androidcentral.com/samsung-galaxy-s4/335852-galaxy-s4-android-os-battery-drain.html

http://forums.androidcentral.com/motorola-droid-maxx/323562-really-high-android-os-cpu-usage.html

https://productforums.google.com/forum/#!topic/nexus/y31AUZhMFsc[1-25-true]

https://productforums.google.com/forum/#!topic/nexus/RW1W1EDqf2k[1-25-false]

Và đây là link report cho Google, hầu hết đều report khi tắt Location và Data, install Google+, và Disable History Search. Bác có thể Ctrl + F "Location" để dễ tìm thấy hơn

https://code.google.com/p/android/issues/detail?id=71372

Mình search và thấy report đến Google khi GPS tắt gây hao pin bất thường

https://code.google.com/p/android/issues/detail?id=73628

https://code.google.com/p/android/issues/detail?id=53420

https://code.google.com/p/android/issues/detail?id=52236

Bạn có thể dùng chức năng search để tìm thêm các report liên quan tới vấn đề này, rất nhiều.

Và mình cũng có tham khảo thêm các tip kéo dài thời lượng pin

http://www.idroidspace.com/best-tips-to-extend-battery-life-on-android-4-4-kitkat-devices/

Từ đó mình tổng hợp lại, đều có đề cập và liên quan đến service location, và bắt đầu thử các cách khác nhau, và cho ra cách thực hiện này

Những máy bị trường hợp Android OS chiếm dụng cao, gây ra tình trạng hao pin, tại sao, ở trang trước mình đã giải thích. Những máy bị Android OS cao đều có thể thử

Mình cũng có lưu ý là đây không phải là cách kéo dài thời lượng pin thông thường, ai có máy bị Android OS chiếm dụng cao mới cần, chứ không bị thì thử làm gì :laugh:

culacoi thích bài này.
  8. madi3d8

madi3d8 Active Member

Câu chốt cuối "Android OS chiếm dụng cao" của bác là quan trong đó. Vì cũng là 4.4.2 và opensource, nên kg phải 4.4.2 trên samsung sẽ như 4.4.2 trên LG. Có máy Android OS chiếm % cao, có máy lại không, có thể là nhà sản xuất họ đã Optimize lại cơ chế làm việc cho từng dòng máy.

9. WTFBull

bạn có đọc các bản report mình gửi không ? Hình trang 1 chỉ là hình minh hoạ, không phải mỗi máy Samsung đều bị, đọc các link trên bạn cũng thấy rồi sao còn nói lại ?

ở link trên, Motorola, LG, Samsung, HTC...tất cả những thiết bị chạy Android 4.4.2 KITKAT trở lên đều có thể, và có trường hợp gặp phải.

nên nhớ Android OS là 1 Process gộp trong nhiều process của cả hệ điều hành Android, chứ không phải nói nó là hiển thị của Hệ điều hành.

Nói nghe, nhưng bạn đừng hểu lầm, mình cứ thắc mắc là tại sao bạn chỉ nhìn cái hình, rồi khăng khăng nói rằng trên LG không bị, nói rằng " không phải 4.4.2 trên samsung sẽ như 4.4.2 trên LG ", trong khi report mình đã gửi cho bạn, bạn có thể search

Và mình xin nói cho bạn biết: Dù nhà sản xuất có tuỳ biến và optimize hệ thống Android đến cỡ nào đi chăng nữa, Android vẫn là Android, các service, process, các task vẫn hoạt động như nhau, không hề khác nhau. Bạn nói vậy, chắc bạn nghĩ theo kiểu: Android KITKAT trên hãng này tốt hơn Android KITKAT trên hãng kia. Thứ lỗi nhưng bạn nghĩ sai rồi.

ANDROID là 1 hệ điều hành mở, Vì Open Source đó, nó không phải của riêng 1 hãng sản xuất nào cả, nên cách nghĩ của bạn hoàn toàn sai lầm. Android là 1 hệ điều hành, dù ở trên thiết bị nào, do hãng nào dùng, tuỳ biến, vẫn là Android, có những hoạt động, tiến trình, vẫn có những lỗi của 1 hệ điều hành khi release, cho dù khác hãng sản xuất, cho dù có tối ưu thế nào

Cũng giống như việc bạn cài Window trên các con lap HP hay Acer. Cho dù khác hãng, cho dù bạn thay đổi, tuỳ biến thế nào, thì Window và cách thức làm việc cũng như những mặt hạn chế vẫn còn đó, và chỉ có thể cải tiến ở những bản update do hãng phát hành.

Và việc có máy bị, có máy không, đơn giản là do nhân Linux của các thiết bị. Bạn nên nhớ, Android hoạt động dựa vào Kernel. Khi hệ thống hoạt động chạy các tác vụ bất kỳ, yêu cầu phần cứng đáp ứng, request sẽ được trả về Kernel, từ đó kernel sẽ xử lý, và ra lệnh làm việc, và thực thi hành động của hệ thống yêu cầu.

Và các service trên Android, có những service luôn phải bật theo mặc định, cũng giống như các Process trên Window, có những Process của System mà Window không cho bạn kill qua Task Manager. Android cũng thế, đơn cử trên Android KITKAT là Location Report Service, NFC Service, Google Play Service, Google Framework Service và các process ẩn của hệ thống và của Kernel

Vậy thử ví dụ, khi request service được trả về cho kernel, kernel nhận lệnh và thực thi, nhưng hệ thống lại không nhận ra lệnh từ Kernel, thì sẽ thế nào ?

Tất nhiên, request đó sẽ kéo dài liên tục, và Kernel sẽ xử lý liên tục, nhưng do hệ thống cơ bản không nhận được thông tin đáp ứng, do đó, sẽ tạo 1 vòng lặp, khiến cho các tác vụ, process liên tục lặp lại, từ đó gây hao pin. Người ta định nghĩa với thuật ngữ wakelock

Wakelock do đâu mà có, nó xảy ra ngẫu nhiên, do trong quá trình xử lý Process hình thành. Điều này là hết sức bình thường trên 1 hệ điều hành. Ngay cả trên Window bạn đang xài, hãy thử theo dõi những process bạn chạy bằng Task manager sẽ thấy, có những process ngày ngày chạy bình thường, đột ngột chiếm dụng cao, và phải lâu lắm mới chịu giảm tải. Trên Window khi 1 process gặp trường hợp như vậy, sẽ tự động thông báo Not Responding bạn quá quen rồi phải không ? Chỉ cần Close và chạy lại sẽ hết. Cũng có những process bạn chọn End Now mãi nhưng nó vẫn chạy, và chỉ có cách tắt nóng. Nhưng trên Android, 1 hệ điều hành của smartphone, thì Service của hệ thống sẽ tiếp tục thực hiện, đến khi nào hoàn tất hoặc đến khi nào tạm ngưng hệ thống, chứ không can thiệp để ngắt được giữa chừng.

Do xảy ra ngẫu nhiên, có khi cùng 1 máy, cùng 1 hãng, thì có máy bị, có máy không bị. Đôi khi chỉ cần khởi động lại hệ điều hành sẽ hết, nhưng đôi khi, vẫn không hết, phải up ROM và custom kernel khác

Do đó bạn có thể thấy trên các link report, cùng 1 hãng, có người report bị, nhưng có người comment rằng mình không bị, là do đó. Trên Android KITKAT, Location Report của hệ thống mà Google đưa vào để nâng cao tính hiệu quả trong việc tìm kiếm và định vị cũng như nâng cao tính bảo mật, lại vô tình trở thành 1 wakelock ngầm do thuộc tính luôn chạy nền và report của nó. Đây không hẳn là lỗi của Android, vì cơ bản, hệ điều hành vốn dĩ là như thế

Cách khắc phục đơn giản nhất là khiến cho request của hệ thống, các service và process của hệ điều hành và lệnh trả về kernel được hoàn tất, và topic này được lập ra để như thế

hthyngoc, leenoo, unlimited and 2 others like this.
  10. culacoi

culacoi Active Member

thanks về bài viết của bác @WTFBull, bài viết giúp em hiểu đc nhiều điều :)

11. aomuabirach

aomuabirach New Member

dù k còn xài LG nữa nhưng vẫn login vào like và cảm ơn bác về bài viết này.

12. aken2802

aken2802 New Member

Mình xài Galaxy J bị trường hợp trên thậm chí OS android nó lên tới 80% @@ hic vừa mới fix theo cách của bác hi vọng tối nay sạc lại pin sẽ cải thiện tình hình @@

13. Nguyen Hanh

Nguyen Hanh Active Member

chạy lại rom đi bác

14. Đỗ Nam

Đỗ Nam New Member

Untitled.png Untitled.png Untitled.png các bác cho em hỏi e KDZ đến đoạn start thì nó hiện ra như này là sao ạ

15. mytuhuyenninh

mytuhuyenninh Active Member

cảm ơn chủ top bài viết rất hay nhất là bài ở trên

16. Luisdo

Luisdo New Member

Cơ mà mình không hiểu, sao cách hay thế, mà các moder vẫn ko mod vào bản Rom của mình nhỉ :( toàn up rom xong phải hí hoáy chỉnh lại :(

17. mytuhuyenninh

mytuhuyenninh Active Member

cái gì mình làm được thì có cần phải chỉ không nếu cái gì cũng nhờ họ làm thì họ sẽ nói mình là con người thực dụng :

18. duongvinh

duongvinh New Member

19. Tsar123

Tsar123 New Member

Cải thiện tốt không các bác

20. cutjvungtau

cutjvungtau G2 Staff Member

Khi nào os cao thì làm.ko thì thôi.mình os ko cao làm 1 cái nó lên tận 20% pin