Cho em hỏi về LG G2 Docomo GPS. Đã thử nhiều cách nhưng ko được. Giúp em với!

Thảo luận trong 'LG G2 Nhật Bản - G2 Docomo, G2 Isai' bắt đầu bởi cognoab, 15 Tháng bảy 2014.

1. cognoab

cognoab New Member

Cái tình hình là em mới mua con G2 Docomo được 4 ngày thôi. Hôm nay mới xài A-GPS xem chất lượng thế nào.
    Cài đặt GPS Status để xem thế nào nhưng chờ 20 phút mà vẫn FIX 0/22
    Em đã lên mạng thử vài cách nhưng chưa được:
    1. Download file gps.conf (cũng đã thử config gps.conf theo địa chỉ của Việt Nam ở trang www.pool.ntp.org/en/ )
    2. Bật sẵn GPS + wifi, khởi động lại.
    3. Bật GPS Status. Vào Manage A-GPS, Reset và Download.
    Tình hình khả quan hơn chút khi nó FIX được 2/28 Satellites sau 30 phút chờ đợi.
    Nhưng như vậy vẫn chưa đủ để xác định vị trí mà. :-(
    Em đang xài ROM MIUI bên Topic "Rom AOSP" ấy ạ. Ko biết bản ROM có ảnh hưởng gì ko ạ?
    Chắc chắn ko phải tại thời tiết! Vì em đã chọn lúc ko mưa, ít mây. Hơn nữa, cái điện thoại cũ của em FIX được hơn 10/28 Satellites chưa tới 1 phút.
    Ngay lúc đó xài G2 thì chỉ FIX được 2 cái là cùng. Tuy biết lần đầu FIX rất lâu nhưng 30 phút mà vẫn mới 2/28 là em thấy không ổn rồi, máy nóng như đang vừa sạc pin vừa chơi game nặng vậy. Nên 30 phút là em tắt rồi, để lâu hơn chắc cũng vậy thôi. :-(
    Bác nào giúp em với ạ! Em cảm kích nhiều lắm!

Last edited: 15 Tháng bảy 2014
  2. ldp_33

ldp_33 Well-Known Member

Do ROM nhé,mình xài mấy ROM khác k phải MIUI vẫn GPS đều :laugh:

Last edited: 15 Tháng bảy 2014
    animevn thích bài này.
  3. tranhaianh

tranhaianh Active Member

cho mình phần mềm test với, có link thì càng tốt :D

4. animevn

animevn Active Member

Chắc là do rom rồi, mình bật map và bật gps + wifi chỉ vài giây là lock được vị trí rồi

5. cognoab

cognoab New Member

Nếu bạn bật Wifi, vô Google Map thì nó sử dụng Wifi để xác định vị trí rồi (A-GPS). Còn mình bật Wifi chỉ để download dữ liệu về Satellite (vệ tinh). Tại nhiều khi không có Wifi, 3G hoặc có nhưng yếu thì vị trí sẽ không chính xác.
    Nên mình sử dụng GPS built-in (module GPS của máy) ấy mà! Khi đó bật GPS, rồi dùng Offline vẫn vô tư (máy cũ mình hay dùng cách này nè).
    Bạn có thể tham khảo thêm về GPS và A-GPS nhé.

Em có nói gì không chính xác thì các thông cảm nhé.
    Có bác nào biết không nhỉ? Tại em thấy cái này liên quan tới phần cứng mà, nên em nghĩ ko biết phải ROM ko nữa.
    Có bác nào biết cách khác để fix (ngoài cách em đã thử) thì giúp em với nha.
    Em cảm ơn các bác nhiều!

6. cognoab

cognoab New Member

Đã flash lại ROM gốc nhưng vẫn bị tình trạng như trên.
    Chắc là do phần cứng quá. Để hôm nay, em gửi đi bảo hành quá các bác. :geek:
    Chán ghê luôn à!

7. cognoab

cognoab New Member

PROBLEM SOLVE!
    GPS mình nói là GPS built-in của máy! Chứ ko phải sử dụng Wifi hay 3G để hỗ trợ đâu nhé.
    Tình hình là ko biết trưa nay, cái GPS nó hứng lên nên chạy được rồi, nhưng sai số lớn (khoảng 14-22m).
    Trong khi đó, nếu lấy cái máy cũ của em ra để thử thì bắt rất chính xác (sai số 3-4m).

Tóm lại:
    Nguyên nhân:
    - GPS yếu.
    Hậu quả:
    - Ngày hôm qua, bật G2 cả buổi nhưng ko bắt được GPS.
    Trong khi máy cũ bất GPS nhanh, gọn, lẹ.
    - Hôm nay, G2 đã bắt được GPS nhưng sai số gần 20m.
    Trong khi đó máy cũ sai số chỉ có 3-4m.
    Khắc phục:
    - Fix GPS như mình đã ghi ở trên (phải fix để máy nó biết mình ở Việt Nam chứ! :D).
    - Kiên nhẫn chờ đợi.
    - Riêng mình cảm giác chạy xe (có di chuyển) thì máy sẽ fix tọa độ GPS nhanh hơn ấy chứ. Hơi lạ nhưng mà nói thật đấy.

8. thqt1b

thqt1b Active Member

Sao ko dùng app Sygic cho nhanh nhỉ? Tớ mở app đó lên 3p là đã biết đang đứng đâu rồi. Với lại, GPS của máy đâu fai là loại chuyên dụng, chỉ để tham khảo thôi. Nên sai số lớn là b thg mà. Chỉ cần đừng quá 100m là ok thôi.

9. kayko

kayko New Member

Không biết bạn bắt GPS ở đâu, chứ mình xài bao nhiêu con rồi, con nào đứng ở ban công mà khó bắt, là do nó thu sóng không ổn do có vật cản hoặc do antenna GPS của máy không ổn (có khi do bạn cầm như thế nào làm cản trở antenna, nhiều lý do lắm, liệt kê ra không hết nổi), thì cứ ra giữa đường vắng mà đứng bắt, chừng 5 phút sau là có chứ chẳng lâu la gì.

Tốt nhất lần đầu fix bạn cứ ra nơi nào đồng hoang mây tạnh, không bị cản trở bởi nhà cao tầng xung quanh, tốt nhất là lúc nắng đẹp chứ không phải sau mưa là bắt tốt. Mấy lần sau chỉ ngồi trong quán cafe gần cửa hoặc đứng ở ban công nó đều bắt ngon. Còn bật wifi để nó lấy dữ liệu satellite về (không mở định vị bằng wifi và cell tower) thì nhanh khỏi nói mình không bàn tới.

10. cognoab

cognoab New Member

Cái GPS Status, mình dùng để xem máy bắt được sóng của bao nhiêu vệ tinh ấy mà.
    Chứ Google Map hay Sygic gì cũng được ấy mà.
    Chỉ tại mình hơi ấm ức vì GPS không bằng máy cũ thôi.
    Cái này mình biết chứ.
    Như mình nói đó. Đã fix được rồi. Nhưng so sánh cùng ở một vị trí, cùng thời điểm thì không bằng cái điện thoại cũ (sai số nhiều hơn) nên hơi ấm ức tí thôi.

Mà bắt được GPS nên đem bảo hành nó cũng ko chịu.
    Cứ bảo là "Không phải GPS chuyên dụng nên vậy. Muốn chính xác thì bật wifi, 3G lên". Ức chế.:mad:

11. kayko

kayko New Member

Sai số trong vòng 30 mét đổ lại là ok rồi bạn. Quan trọng là nó định vị cái vị trí của bạn có chính xác trên bản đồ không thôi. Chứ sai số hơn nhưng định vị chính xác hơn thì ngon rồi vì mình thấy nhiều con đt khác nó ghi sai số nhỏ nhưng định vị hơi lệch chứ không chính xác đâu nhé. Phần sai số đó mình nghĩ có thể do nó bắt GPS kém nên không nhận được nhiều vệ tinh GPS nên nó ghi sai số lớn. Chừng nào lên hàng trăm mét mới là có vấn đề. Bạn đừng có so với máy cũ làm gì, mỗi con dùng phần cứng khác nhau thì chất lượng nó cũng khác. Còn giả dụ máy bạn bắt GPS kém hơn mấy con G2 khác thì phải nói là xui xẻo thôi, chịu khó chút vậy, không thì ra làm giặc ngoài cửa hàng đòi đổi hoặc kêu nó thử cho 1 máy khác để so sánh rồi bắt nó đổi :D.

animevn thích bài này.
  12. Hung.Nguyen

Hung.Nguyen Active Member

sai số 5-6m thôi :) máy mình lúc nào cũng thế.

13. onlylove93tb

onlylove93tb Member

Bác chủ thớt trích e xin file gps.conf với