Tin tức Đã tìm ra thủ phạm lock bộ nhớ.

Thảo luận trong 'LG Optimus LTE 2' bắt đầu bởi Nguyễn Thế Hùng, 8 Tháng mười một 2013.

1. aladin.huy1

aladin.huy1 Well-Known Member

Em có một thắc mắc là tại sao nó ko liên kết đc với emmc mà lại vào setting đc :(

2. s2kelvin

s2kelvin Active Member

Em có một ý kiến sau : hkphone.mobistar touch kem. Samsung s3...va lg nhà mình thì mấy loại cũng bị lỗi này. Họ đều khắc phục = phần mềm đc. Riêng lte2 là chưa. Vậy các máy khác bị xung phóng điện trong main lại vẫn sửa = phần mềm đc hả bác

Nguyễn Thế Hùng thích bài này.
  3. s2kelvin

s2kelvin Active Member

Theo em thì vẫn 0 phải lỗi xung phog điện. Nếu thế thì lte2 kém cả máy tàu. Em nghi 0 biết có fải do recovery vĩnh viễn của lte2 0

4. s2kelvin

s2kelvin Active Member

Vì recovery vĩnh viễn có ảnh hưởng đến chế độ khởi động logo mặc định hàn quốc của nhà mạng 0. Từ ngày xuất hiện recovery vĩnh viễn là bát đầu có lỗi này. Nếu có j sai. Các bác cho e sr trước. E chỉ nêu ý kiến thôi

5. gts8003

gts8003 Quản lý là phụ - chém gió là chính Staff Member

Có từ trước lâu lắm rồi

*** FieryDragon 3.0 ***

6. blackfox890

blackfox890 Active Member

Brand new thì vẫn là máy bị khóa mạng, vẫn là kiểu ký hợp đồng vs nhà mạng để lấy máy. Mà bh ở VN rộ lên phong trào dùng máy HQ thì việc ký bừa hợp đồng vs nhà mạng để lấy máy tuồn về VN càng nhiều, nếu vậy thì giả thiết máy bị lock do nhà mạng hoàn toàn có thể xảy ra dù mua máy brand hay 2nd ! Mình cũng có 1 lần lặn lội trong website của nhà mạng U+ thì có phần báo cáo mất máy + khóa máy ! Do đó việc khóa máy có thể do 2 TH :
    - Chủ hợp đồng ko thực hiện đúng việc đóng phí hàng tháng thì sau 1 thoảng t.gian do nhà mạng quy đinh => nhà mạng lock máy
    - Người bị mất máy báo lên nhà mạng => lock máy

Còn TH máy check báo bị mất/ăn cắp mà ko bị lock thì mình đặt ra giả thiết là : mất máy, lên báo vs nhà mạng là mất nhg ko cần lock vì ko có dữ liệu cá nhân quan trọng, ko cần thiết

Còn lý do anh Hùng bảo do mất file truyền tải data giữa SoC vs Emmc thì mình nghĩ ko đúng ! Máy vẫn boot đc lên giao diện nhập pass, vẫn vào đc setting chứng tỏ máy vẫn truy cập đc vào chip nhớ flash vì rom nằm trên flash, LTE2 dùng 1 chip nhớ flash 16Gb nên ko có chuyện rom nằm trên 1 con flash khác. SoC ko liên kết đc vs flash thì hack đâu ra rom mà boot? Đơn cử như việc tháo cáp dữ liệu của HDD trên PC thì sẽ ko thể boot đc lên

7. s2kelvin

s2kelvin Active Member

Bác blackfox nói hợp lý đó e nghĩ 0 fai xung điện ở main đâu. Thế thì lte2 chất lượng tàu quá rùi. Các máy hkphone. Mobistar touch kem. S3. G đều fix mềm đc mà.

8. s2kelvin

s2kelvin Active Member

Lỗi này 0 thể là lỗi phần cứng đc. Nhug chưa tìm ra cách thôi

9. great_bn

great_bn Active Member

mà còn 1 điều nữa là trước lúc người đầu tiên bị lỗi này thì còn có ai bị lỗi này nữa không, câu hỏi đặt ra là tại sao những máy bị bệnh lại cùng 1 khoảng thời gian mà không phải là khoảng 4-5 tháng trước đó. gần đây lại thấy liên tục bị

10. doccosauhan

doccosauhan Active Member

ko phải là gần đây mới có!mà ngay từ ngày tớ sài lte2 cách đây cũng lâu rồi!đã có rồi
    nhưng cực ít người bị!tớ lấy giùm mấy người bạn và 2 cậu em tổng cộng 6 cái máy lte2 cũng lâu rồi!chả máy nào làm sao cả
    câu trả lời chắc mấy bạn chủ tịch hội đồng quản trị và CEO trong 4rum mình có thể trả lời được ^^!chỉ cần biết tại sao op g lại bị như vậy :D mà fix đc ngon lành
    tớ nghĩ thông thường bị lock bộ nhớ trên op g khi up lại stock khi từ nền quốc tế hoặc cm về stock!
    có thể là do lỗi phân chia lại patision!mặc dù vẫn boot được vào os nhưng khi khởi động vào thì máy thì có thể 1 patision nào đó bị lỗi dẫn đến ko thể vào hẳn home đc mà bị lock!
    như op g một số trường hợp hard reset hết!và một số phải up rom quốc tế mới hết!(mặc dù up về stock up đi up lại vẫn lock)
    (chỗ này thì tớ cũng ko hiểu)
    tớ nghĩ 2 trường hợp cần có lời giải ở op g(vì op g có bản quốc tế còn LTE2 thì ko)
    1/ khi phân vùng lỗi thì up lại stock có thể nó vẫn giữ nguyên các phân vùng trong lúc ghi,nên lỗi vẫn hoàn lỗi hoặc thế nào đó tớ cũng ko giải thích đc
    2/ khi up lên quốc tế thì lại bình thường,có thể do khác nền nên bộ nhớ emmc đc phân chia lại cho đúng chứ ko phải là bị ghi lại nữa nên khỏi bệnh
    ở đây tớ nói đến cả op g và lte2 vì cả 2 cùng có bệnh tương tự nhưng g thì cứu con lành còn lte2 thì đắp chiếu
    (cả cộng đồng thi nhau tìm hiểu để giải quyết vấn đề mà cái lỗi lock này là do đâu thì chắc chỉ có LG mới biết ^^)

11. aladin.huy1

aladin.huy1 Well-Known Member

Phải chi lte2 có bản quốc tế đập vào có lẽ sẽ chữa đc lỗi này :(

12. lelong3010

lelong3010 Active Member

G2 dạo này bị cũng nhiều, nhưng đều cứu được hết, chỉ có lte2 là: " Xin lỗi, chúng tôi đã cố gắng hết sức " :p:p:p:p:p
    Đang nghiên cứu cho LTE2:p

Sent from my GT-N9000 using Tapatalk HD

doccosauhan and nguyenanh07 like this.
  13. khoailua

khoailua New Member

Lỗi vật lý này giống. Như lỗi chết nguồn của blackberry 9000.( 1 thời điên đảo cộng động blackberry)
    Khi dùng sạc đểu và sạc qua đêm
    :v

Nguyễn Thế Hùng thích bài này.
  14. Nguyễn Thế Hùng

Nguyễn Thế Hùng Not online Staff Member

Bạn sai ở chỗ bộ nhớ 16G nằm trên flash. Bộ nhớ 16G đó là bộ nhớ emmc, còn flash này là một con chip khác nó gần tương tự như con bios trên main máy tính.

doccosauhan thích bài này.
  15. blackfox890

blackfox890 Active Member

Anh Hùng hiểu sai em rồi, theo ý em viết thì cái Emmc - chip nhớ flash - flash là 1, đều chỉ cái con chip nhớ flash dung lượng 16Gb trên main, còn cái flash - kiểu như bios mà anh nói ở cmt #1, nếu nó lỗi, cũng ko thể boot lên đc vì anh bảo data trên Emmc ko giản mã đc, mà phân vùng chứa rom nằm trên Emmc nên ko giản mã đc data thì sao có thể load os đc đây?
    Như PC, khi ta bật thì bios là là thằng chạy đầu tiên, CPU sẽ lấy thông tin từ bios => rồi mới boot vào HDD hay CR-rom...cho nên cái flash - hay bios kia mà lỗi thì sẽ ko bao giờ có chuyện load đc os mà để nhập pass rồi vào setting cả
    Trên LTE2 em dám chắc cũng vậy, trình tự khởi động là flash/bios chạy đầu tiên sẽ điều khiển SoC lấy data từ Emmc để load OS, load xong OS chứng tỏ flash/bios hay SoC và Emmc đều bình thường? Vậy lỗi khoá bộ nhớ là do đâu? Giả thiết em đặt ra sẽ là do nhà mạng khoá là cao nhất, sau đó thì có thể do virus, do hacker...phương thức là bằng 1 cách nào đó cài code vào flash hoặc vào cache của SoC, giống hết việc thằng BKAV cài mã bản quyền vào bios của main. Em dùng BKAV bản quyền, mua đĩa + thẻ code chính hãng, có 1 lần con PC của em bị chết main, thay main khác ko sao active đc BKAV, buộc phải gọi lên tổng đài thì đc giải thích là cái mã code kèm theo đĩa cái BKAV là cái mã code để kick hoạt chèn cái code active bản quyền khác đc tải từ sever của BKAV và bios của main, cho nên sau mỗi lần cài lại win hay cài mới BKAV đều ko cần nhập user hay code active mà nó tự động active luôn, muốn chuyển bản quyền từ cái PC này sang PC khác chỉ có 1 cách duy nhất : gọi lên tổng đài báo chuyển, do đó em chưa thấy ai crack đc BKAV, hơi lạc đề chút nhg điều em muốn khẳng định ở đây là cái phương thức khoá bộ nhớ của con LTE2 kia có điểm tương đồng vs cách lưu giữ thông tin bản quyền của thằng BKAV

16. boy_sk_vip

boy_sk_vip Active Member

Qua topic này mình hiểu thêm được nhiều điều bổ ích :laugh:

17. trolllgviet

trolllgviet Well-Known Member

:oops:
    topic 4.4 cho lte2 chớ:oops::oops:

18. boy_sk_vip

boy_sk_vip Active Member

cái này bên em đang nghiên cứu :laugh: :laugh: :laugh:

19. vuminhdoan_vt91

vuminhdoan_vt91 Active Member

Bác blackfox890 giải thích đến giờ em mới thất lọt tai :) , quan trọng giờ vẫn chưa tìm đc cách fix cho lỗi dở hơi này bác nhể
    Theo cách suy đoán của bác doccosauhan thì op G up rom quốc tế nó khác nền phân chia lại thì nó hết , giờ mình có ngu kiến là anh em mà đang dùng sling 1.5.3 bị lock máy ta thử up rom sphinx hay rom gì khác nó khác nền build thử xem có hết không . Thấy mấy anh e cũng up rom hi vọng cứu nhưng chưa thấy ai up rom nền khác xem trị đc không , bác nói từ topic của G là em cứ suy nghĩ mãi

20. trolllgviet

trolllgviet Well-Known Member

giỏi.đag nghiên cứu thôi mà trả lời đc nhìu câu hỏi nhễ:oops::oops:
    hỉu gì ko mà lọt tai;)