Tổng hợp GIẢI ĐÁP CÂU HỎI, THẮC MẮC VỀ LG OPTIMUG G F180/E975

Thảo luận trong 'LG Optimus G' bắt đầu bởi WTFBull, 22 Tháng bảy 2014.

1. dellvenues

dellvenues Well-Known Member

Chưa thử thím ơi, toàn vào bằng rebooter

2. Vietrap91

Vietrap91 Active Member

Vol+ vs power thì nó vào bootloader.

dellvenues thích bài này.
  3. dellvenues

Vol- với power, rồi power thêm 2 cái.....mất cmn hết cho mà xem.....

4. WTFBull

WTFBull Well-Known Member

Vào bootloader nhấn volume - 2 lần cho nó hiện recovery mode rồi nhấn power xem có vào được không bác

5. Vietrap91

Vietrap91 Active Member

hardreset dc mới sợ. mình dùng adb reboot.

6. Vietrap91

Vietrap91 Active Member

@WTFBull cho mình hỏi. Mình mún cài Multirom nhưng mà nó buộc các Rom cài trên dt phải chung kernel thì mới chạy dc. Nhưng mình ko biết các dòng rom nào thì dùng kernel gì vì thế cài vào nó bảo kernel ko hổ trợ, vậy bạn có thể liệt kê 1 số dòng rom cm dùng chung kernel vs nhau dc ko?, để mình cài tụi nó chung vs nhau ấy mà, chứ mình cài moke và CM11 thì ko dc vì Moke dùng kernel AOSP còn CM11 thì dùng Gproj ko cài chung dc. Và bạn cho hỏi lun là mình chỉ có ước muốn là cài cái stock và các dòng CM chung vs nhau thì dc ko?. Vì mình bjk chúng ko dùng chung kernel, mà có cách nào mình mode kernel cho nó dùng chung luôn dc ko vậy?.

WTFBull thích bài này.
  7. WTFBull

Kernel của LG có 3 dạng chính:

1. Kernel Stock, cái này khỏi nói rồi hén

2. Kernel thuộc AOSP Source. Tức những kernel này được viết trên, hoặc dựa theo Android Open Source mà Google cung cấp cho lập trình viên. Những kernel thuộc dạng AOSP, thường flash cho các ROM được build trên hoặc dựa theo Android Open Source Project

3. Kernel thuộc Gproj Source. Đây là dạng kernel được viết trên, hoặc dựa theo Gproj Kernel Source của CyanogenMod và Any Kernel Project của thành viên Koush. Những kernel thuộc dạng Gproj, thường flash cho các ROM Cyanogen, hoặc những ROM được build dùng Cyanogen Open Source

Lý thuyết là vậy, nhưng thực tế, đối với LG Optimus G E975 thì khác:

Hiện, ROM LG Optimus G được chia theo tên mã. Đối với LG Optimus G E975/F180, sẽ chia thành 2 dạng ROM chính: GEE và E975.

GEE: Tức là những ROM build trên hoặc dựa theo Android Open Source Project, hoặc những ROM được build dùng Cyanogen Open Source nhưng dùng kernel AOSP Source. Điển hình là các ROM như BeanStalk-gee, hay CyanogenMod Unoffical GEE

E975 hoặc GeeHRC: Tương tự, đây là những ROM được build cùng kernel thuộc Gproj Source

Để phân biệt, để ý tên trong file zip. Nếu có chữ GEE, ROM thuộc GEE, và tương tự nếu file ROM có chữ E975 hoặc GeeHRC.

Vậy để các ROM có thể dùng chung, hãy chú ý 2 ROM có cùng thành phần, Gee hoặc GeeHRC ( E975 ) trong tên file.

Vietrap91 thích bài này.
  8. Vietrap91

Vietrap91 Active Member

Thank WTFBull nhìu nha. Để mình ngâm cứu. :D

WTFBull thích bài này.
  9. WTFBull

Lưu ý: Có những ROM khá đặc biệt, được build theo 2 hay nhiều source khác nhau. Như Mokee, là dạng ROM dựa trên AOSP Source, dùng AOSP Source, nhưng vẫn dùng Cyanogen Source và Gproj Source từ Cyanogen để xây dựng UI và System, nên những ROM trên được xếp theo dạng con lai

Mà con lai thì khá khó khăn, có ROM thì dùng full source Gproj để compile Kernel theo ROM, có ROM thì lại lai cả nhân kernel để build cùng, nên từ đó, các ROM này không thể dùng chung kernel Gee hoặc Geehrc nữa, mà phải dùng loại kernel đặc biệt, compile từ 2 source khác nhau. Từ đó cho ra đời thể loại Kernel: MOD

Những ROM thuộc dạng con lai là:

AxxionKAT của team mình
    MAHDI của bác Ivan
    Carbon
    Mokee - Nhưng Mokee dùng kernel Gproj Source cũ
    Cyanogen Mod Unoffical Gee - Do bản thân là Gproj base nhưng nhân kernel lại là AOSP

Bác biết lý do vì sao Mokee, cũng có tên E975 trong file ROM, cũng build từ Gproj Source, nhưng lại không multirom cùng với CM E975 được không ?

Đơn giản, Mokee build theo Source Gproj cũ của Cyanogen ( tức source từ bản CM-E975 Snapshot M5 ) trong khi Cyanogen Mod từ bản Snapshot M6 đã update Gproj Source mới. Từ đó có sự khác biệt, nên không dùng chung kernel GeeHRC dược

Cuối cùng, Stock là Stock, AOSP là AOSP, CM là CM, không thể dùng chung, multi rom các loại ROM này với nhau, vì khác Source, khác kernel

Vietrap91 thích bài này.
  10. Vietrap91

Vietrap91 Active Member

Um. Cảm ơn WTFBull, các vấn đề này đọc xong mình đã có thể hiểu. Nhưng mà còn việc chạy multirom stock CHUNG Các dòng CM or AOSP có khả thi ko?. Có thể mode kernel để dùng chung dc ko?.

11. WTFBull

Không thể bác. Khác source hoàn toàn. Nếu có thể thì đã có 1 dạng kernel hoặc ROM lai giữa Stock và AOSP rồi. Mà việc mod cũng bất khả thi, do Stock framework, UI cũng như code kernel hoàn toàn khác so với AOSP framework, UI và kernel

Giống như việc bác đang cố biến 1 con chuột to thành 1 con voi con vậy đó :laugh:

Vietrap91 thích bài này.
  12. Vietrap91

Vietrap91 Active Member

Um. Tiếc vậy. Vì việc dùng multirom mà cài 2 rom tương tự nhau thì cũng ko trãi nghiệm dc nhìu là mấy, vì chúng tương tự nhau rồi. Có chăng chỉ khác 1 vài thứ dc mod thêm. Nếu như có thể dùng chung stock (có dc độ ổn định cao) và Các dòng CM ( thêm khả năng trải nghiệm..) thì còn gì bằng.

Nhưng mà mình có thể port or mode các app của stock trên nền CM mà phải ko?. VDT cũng đã từng mode rồi hay sao ấy. VDT V19 thì phải.

Last edited: 31 Tháng bảy 2014
    WTFBull thích bài này.
  13. WTFBull

uhm, do cơ chế multi-rom Android là cùng 1 phân vùng, kernel và storage.

Điều bác muốn mình hểu, nhưng đó giống như là việc sử dụng 2 hệ điều hành khác nhau trên cùng 1 thiết bị hơn là 2 phiên bản ROM trong 1 hệ điều hành.

Vietrap91 thích bài này.
  14. Vietrap91

Vietrap91 Active Member

Um. Mình hĩu rồi, xem ra việc sử dụng multirom ko mấy hịu quả rồi.

WTFBull thích bài này.
  15. WTFBull

Uhm. Multi-Rom được tạo ra, nhằm để so sánh hiệu năng, thời lượng pin cũng như trải nghiệm của hai ROM trên cùng 1 thiết bị và cùng 1 kernel. Ví dụ: Bác đang phân vân giữa Vanir ROM và Beanstalk-gee ROM, ROM nào tốt hơn, pin tốt hơn, độ mượt và khả năng hoạt động, cũng như bug của 2 ROM, mà không cần phải flash lại ROM hay reset trong recovery, thì Multi-ROM là sự lựa chọn hoàn hảo :).

Multi-Rom cũng khá hữu dụng cho dev như mình khi test kernel hoặc 1 build mới

Vietrap91 thích bài này.
  16. dellvenues

tình hình là mình up rom bị lỗi nên đã phải kdz lại 4.1, khi kdz xong thì chỉ hiện hình robot nằm ngửa với dấu chấm than, mình đã hard reset n lại hiện lên toàn chữ hàn với hình cái khóa....@WTFBull và @Vietrap91 vào cho xin ý kiến với

17. WTFBull

Bác dùng tool KDZ cũ, chọn CDMA, phone MODE là DIAG, kdz lại các bản firmware cũ hơn. Sau khi kldz rồi hard reset xem

dellvenues thích bài này.
  18. WTFBull

@m_va_n2002 LEGO ROM đã ngưng phát triển, các file ROM trên host đã del, nên mình khuyên bác nên chọn 1 ROM khác để dùng

p/S: mình chuyển post hỏi của bác qua đây, và và xin phép delete topic của bác. Mục hỏi đáp đã có, bác nên hạn chế lập topic chỉ để hỏi 1 câu hỏi

19. WTFBull

Stock firmware từ LG thì làm gì có Knock Off ? Bạn phải flash custom ROM như Sling hay VDT thì mới có knock off

p/S: mình chuyển post hỏi của bác qua đây, và và xin phép delete topic của bác. Mục hỏi đáp đã có, bác nên hạn chế lập topic chỉ để hỏi 1 câu hỏi

20. Vietrap91

Vietrap91 Active Member

Ko dc đâu, dùng flash v30 theo bài hướng dẫn link dưới chữ ký ấy.

dellvenues and WTFBull like this.