Hướng dẫn cài Rom CM11 cho GK từ nền 4.4.2

Thảo luận trong 'LG Optimus GK - LG F220' bắt đầu bởi nightmoonlight, 30 Tháng tám 2014.

1. nightmoonlight

nightmoonlight Member

Hướng dẫn cài Rom CM11 cho GK từ nền 4.4.2

Xin chào các bạn, hôm nay mình sẽ hướng dẫn các bạn 1 bài cụ thể cách để cài rom CM11 từ nền 4.4.2 stock rom của LG GK F220

I/ Tại sao lại xuất hiện bài viết này?

Số là từ thời điểm này (30-8-2014) thì hầu như tất cả các anh em đều đã lên stock rom kitkat với các bản rom tùy biến của các mod tiếng tăm. Tuy nhiên, vẫn có 1 số người như mình muốn quay về với CM11 từ bản stock 4.4.2 này.

Nhưng, MỌI VIỆC CỰC KÌ KHÓ KHĂN VỚI MÌNH, (và mình tin với tất cả các bạn cũng thế), vì các lý do sau đây:

1) Quay về CM11 từ nền stock rom 4.4.2 hay cook rom build từ nền stock LG 4.4.2 này của các mod nổi tiếng đều cực khó. Vì rom CM xây trên nền source google. Kiểu gì các bạn về cũng bị lỗi.

2) Mình mất hơn 1 tuần để về mà không được, nếu làm theo cách thông thường của diễn đàn chỉ, đại loại là cài Freegee để unlock bootloader các kiểu, để kiếm loki patch, rồi từ đó cài easy-cwm-f200k của bshuy để kiếm Philz Touch (gần như đây là cái bắt buộc tính đến thời điểm này nếu phải muốn cái các rom nền source google như rom cynogen). Đây là bước bất khả thi, bất khả thi ở chỗ. Cái recovery này buộc phải cái qua PC, cắm dây cáp lằng nhằng, đã thế, lại còn ko thể cài loki patch trong quá trình cài, (vì loki đòi freegee, mà cứ mở app freegee nó đòi update lên mới nhất, nếu ko có thì nó ko cho vào, mà update freegee lên mới nhất thì vì cái lí do quái quỉ gì đó mà easy-cwm nó ko nhận loki mới này) à Tóm lại ko thể cài easy cwm từ stock 4.4.2 thậm chí là ngây thơ quay về 4.1.2 bằng các kiểu từ file tot, kdz, zip. Cũng đều thế (tính đến thời điểm 30-8-2014 này)

3) Chẳng 1 mod nào thèm đoái hoài đến tạo 1 cái recovery vĩnh viễn khác thay cho cái của mod Hoangnova, và cái mod này tệ ở chỗ, ko thể cài rom dạng loki (source google) và tệ hơn là ko cài được rom từ thẻ nhớ ngoài. Và đến giờ phút này gần như chả còn ma mod nào thèm hỗ trợ cho GK, (tất cả đều lặn qua G2 và G3 trong khi anh em ko phải ai cũng có tiền đổi máy cả)

4) Cũng chả có ai buồn làm 1 cái file apk để setup recovery Philz touch cả, mọi thứ vẫn cứ phải thông qua cái file easy-cwm-f220 .

5) Rất phiền phức cho các bạn nếu nghĩ là chỉ đơn giản kdz về rom 4.1.2. Xin lỗi, giờ phút này, lên mạng kiếm, link kdz version 10c, 10d, die tùm lum, may mắn lắm thì bạn kiếm cái bản 10h (của bọn TQ nó mod file kdz lại, ko an tâm) mà cũng link baidu, và cũng 1 mớ trong số đó die link. Chưa hết, nếu bạn kdz, bạn gặp ngay trường hợp. Nếu KDZ từ Flash Tool offline 2014 nổi tiếng thì kdz stock kitkat chả làm sao, mà kdz stock 4.1.2, trong quá trình flash, nó xóa mất rom trước khi làm, báo hại mình phải down lại rom , và dù bạn có cố cũng vô ích (kể cả có để file ở chế độ read only) vẫn ko cài được. Còn nếu cài bằng tool LG cũ thì update, vô hiệu hóa update, quá lằng nhằng, cài bằng file tot theo hướng dẫn của bshuy thì bó tay, hướng dẫn đến mức ko biết phải làm gì kế tiếp ngoài mấy bức hình của bác ấy

Nếu ko có recovery Philz touch thì ko 1 cách nào để cài được các rom nền google như CM10, CM11, Beanstalk cả.

Buộc tôi phải nghĩ ra phương pháp bắt cầu: Tức là cái bất kì 1 rom nào có sẵn recovery Philz touch trong đấy. Các rom hứa hẹn chỉ có rom sphinX là hứa hẹn

Vì mình nghe lời 1 mod bên Hội LG GK mà cài cái Sphin X 2.0 của GX vào GK (vì bạn ấy nói GK xài chung rom GX được) Ăn ngay quả đắng: “Invalid battery” và cứ vào máy là nó shutdown máy. Ra recovery ko được, vì ko hiện recovery và tự vào thẳng rom à tiếp tục shutdown máy. Buộc phải kdz lại 4.4.2

II/ Chuẩn bị

Tóm lại, để cài được CM 11 từ bất kì 1 nền kitkat nào (stock rom 4.4.2, rom cook trên nền stock 4.4.2,v.v…)

1) Ta buộc phải chuyển bị rom SphinX Pro ở link sau đây (mạn phép dẫn link của các mod):

http://lgviet.com/forum/threads/sphinx-pro-v2-0-cho-f240-l-s-k-e988-e980-f220k-gk.24194/

Ghi lại link ra đây cho các bạn dễ down:

http://www.fshare.vn/file/TXYA1GN1TT/

2) và link CM11 bản mới nhất (thời điểm ngày 30-8-2014 này bạn hãy lấy link mới nhất, đó là ngày 25-8-2014), theo link sau:

http://www.innoloud.com:82/LG/Optimus GK/CM11/[KK]cm-11-20140825-NIGHTLY-f220k.zip

3) Bạn cứ hỏi google kiếm cái file Gapps nào mới nhất mà down, mình cài trên rom CM11 bản 4.4.2 mà cứ phăng luôn Gapps 4.4.3 cũng chả sao

Sau khi có 3 món trên là cơ bản rồi, ta bắt đầu cài

III/ Cài CM11 từ nền 4.4.2 của LG GK:

Trước hết, bạn cài rom Sphin X Pro (với mục đích duy nhất là mượn cái Philz touch recovery của nó).

Xin mạn phép post lại cái hướng dẫn của hoangnova như sau:

- Download ROM, copy vào bộ nhớ trong
    - Vào Recovery, 3wipe trước
    - Tiến hành flash. Đây là dạng ROM Aroma, trong quá trình cài đặt sẽ có nhiều lựa chọn. Hãy làm theo đúng hướng dẫn nhưng hãy nhớ:
    - Chọn đúng phiên bản cho máy của mình trong quá trình cài đặt
    - ROM SphinX PRO V2.0 hỗ trợ cho GPRO F240 L/S/K, E980, E988 và F220K GK.
    - Có thể flash ROM từ bất kỳ nền nào, rom nào cũng được.

Tuy nhiên, khi cài bạn lưu ý đế tránh mắc mứu như mình, khi nó cho chọn, bạn nhớ nên chọn thêm cái File Manager đi kèm của LG GK để lát vô rom SphinX dễ sửa soạn hơn.

Trong phần mềm này, thay vì bố trí “Quickbook huyền thoại” thì người làm lại dùng Rebooter. Ko sao, cứ dùng nó để vào Recovery cho nhanh.

Vào Recovery Philz touch rồi thi tha hồ cài CM11 như cũ, như cũ tức là:

Cài từ thẻ nhớ ngoài hay bộ nhớ trong của máy tùy bạn.

Cái theo các bước sau:

Bước đầu 3 wipe (wide data, wide cache, wide dalvik cache)

Sau đó install rom CM11, cứ bản mới nhất mà phang, vì các rom trong link innocloud đều đã mod kernel từ đời kiếp nào rồi nên bạn cứ yên tâm phang xả láng.

Sau đó cài Gapps kiếm được.

Cài xong đừng có 3wipe gì hết, reboot system chờ CM11 hiện lên thôi.

Bạn lưu ý thêm là khi thoát, nó sẽ hỏi có flash cái recovery hay ko, bạn cứ chọn NO để giữ cái philz touch lại, sẽ hữu dụng hơn rất nhiều ba cái recovery vớ vẩn.

Thế là xong, về lại với CM 11 yêu quý.

À, bạn đừng quên link này để cài Q Remote cho CM11, của 1 bạn đã post trên Lgviet:

http://lgviet.com/forum/threads/quick-remote-dieu-khien-tu-xa-cho-rom-cm11-4-4-2.14374/

ko có nó đảm bảo phí 1 tính năng của GK, phải vậy ko ?

2. Hoaipnb

Hoaipnb New Member

Bạn nào xài rom C11 rồi cho mình xin ít thông tin về pin chờ + sử dụng nha. THanks

lamtuankhai and nightmoonlight like this.
  3. nightmoonlight

nightmoonlight Member

cứ như bình thường, tắt máy hẳn, rồi giữ 2 nút vol + và - rồi vô download mode bình thuờgn, ko khác gì
    download mode thì do 2 phím cứng quyết định chứ ko phải do rom quyết định nhe bạn

pin à, theo đánh giá của mình, thời lượng tốt đấy, vì base trên nên source rom của google nên đơn giản, nhẹ nhàng, nếu cài cứ quất cái bản nào mới nhất, ko cần mod kernet, baseband làm chi
    mấy bản cũ cũ để lại ác cảm cho nhiều người xài CM11 trên LG GK trước đây vì pin ko tốt, giờ thì gần 1 năm rồi bạn ơi

lamtuankhai thích bài này.
  4. lamtuankhai

lamtuankhai New Member

thớt cho mình hỏi là rom này đã khắc phục được lỗi loa thoại nhỏ chưa ạ?

nightmoonlight thích bài này.
  5. baculals

baculals New Member

ROM này dùng hơi giật. nhất là lúc mở ứng dụng. hiệu ứng mở app bị lag.

6. trangkhuyet0410

trangkhuyet0410 Active Member

Chủ thớt ns dài quá trời làm cho các bạn thấy rườm rà chả muốn up nữa.up rom cài rec thì bạn nào cũng biết rồi đúng ko(ko đúng thì hỏi bác gg)các bạn cài rom 4.4.2 stock hoặc mod j cũng đc có rec rùi thì up rec phiz ,rùi reboot rec.tiếp theo là up rom và gaap thui.trước ở rom 4.1.2 phải rườm ra.lên 4.4 thì mạnh tay mà up.bản cm11 4.4.4 mình thấy rất ok.hiệu năng tốt,giao diện đẹp,tiết kiệm pin ok.nếu hiệu năng max mình còn test đc 27k,tất nhiên pin sẽ hao hơn.con bt thì mình dùng đc khoang trên dưới 5h onscreen

7. bshuy2003

bshuy2003 Well-Known Member

Chủ box hướng dẫn cài chi tiết, nhưng đặc điểm của Rom CM11 thì không nói kỹ. Ví dụ như loa thoại có to không chẳng hạn.

8. bshuy2003

Tôi xin hướng dẫn lại cho dễ hiểu về cách cài rom CM11 như sau:
    - Có thể cài rom Cm11 này từ bất kỳ bản rom nào, miễn là có recovery thích hợp.
    - Rom rất ổn định, nhẹ, nhiều tùy biến, pin tốt, loa thoại to, antutu 26000 điểm, Ram trống sau khi khởi động là hơn 1200Mb.
    - Chuẩn bị: Down các files sau, copy vào bộ nhớ máy.
    1. Recovery: https://drive.google.com/file/d/0B9a_ZRtSj0i4UUJpWF9ad252bjQ/edit?pli=1
    2. Rom: http://www.innoloud.com:82/LG/Optimus GK/CM11/
    Nhớ chọn bản rom nào mới nhất ấy. Tôi chọn bản 8-10-2014
    2. Gapps: https://drive.google.com/file/d/0B_81_KEsc6EVYmpUbVZWTVpwUE0/view?usp=sharing
    2. App: https://drive.google.com/file/d/0B_81_KEsc6EVbEJWZXFwVl8ySk0/view?usp=sharing
    - Cách cài:
    + Vào recovery
    + Cài Recovery (cảm ứng)
    + Chọn advanced, chọn tiếp reboot into recovery.
    + Khi có recovery mới (cảm ứng), wipe đủ 3 cái.
    + Cài rom CM11
    + Cài Gapps 4.4.3 (tôi đã chỉnh sửa).
    + Cài tiếp App.
    + Chọn reboot system now để khởi động lại máy.
    Khi máy khởi động xong, các bạn chọn tiếng Việt, đừng đăng nhấp cái gì cả, chỉ chọn SKIP cho đến khi vào được màn hình chủ.
    Kích hoạt LABAN KEY để có bàn phím. Chúc mừng bạn đã làm xong.

Last edited: 19 Tháng mười 2014
  9. luutiensi

luutiensi New Member

cho e hỏi sao ko đăng nhập được vào tài khoản google hả bác

10. bshuy2003

Em vào recovery, wipe data/factory reset xem sao.

11. bsngoctien83

bsngoctien83 Member

Bác cho hỏi là mình đang ở cm11, giờ muốn về stock thì làm thế nào ?
    Mình thấy rom cm 11 camera chụp mờ hơn stock.
    Cảm ơn bác nhiều.

12. trungdng

trungdng New Member

Các bác cho hỏi cái này đã hỗ trợ Knock on chưa hay vẫn chỉ Knock code thôi?

13. bsngoctien83

bsngoctien83 Member

Có hỗ trợ Knock on rồi bạn. Dùng được.

14. huu_minh

huu_minh Active Member

bài viết quá hay, quá xuất sắc và tâm huyết. cảm ơn bác rất nhiều

15. nightmoonlight

nightmoonlight Member

Cả
    Cảm ơn bạn :)