[LG Prada P940] Hướng Dẫn Chi Tiết Root - up rom stock/cook - cài recovery

Thảo luận trong 'LG Prada 3.0' bắt đầu bởi pik, 9 Tháng sáu 2013.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. pik

pik Active Member

...................................................................

hoangnova thích bài này.
  2. pik

pik Active Member

......................................................................

hoangnova thích bài này.
  3. pik

pik Active Member

.......................................................................

Văn Chức and hoangnova like this.
  4. pik

pik Active Member

3.Cài đặt recovery cho máy

Trước khi thực hiện thì mau mau tắt hết những gì không cần thiết ngoài màn hình máy tính đi nào

Bây giờ bạn vào folder [setup P940] --> [recovery] . Thấy cái file [Recovery P940 Installer] không? Giờ bạn cắm cáp kết nối điện thoại với máy tính đi nào. Rồi copy cái file [Recovery P940 Installer] đó vào trong bộ nhớ điện thoại

Xong thì rút cáp điện thoại ra, mở điện thoại lên, đăng nhập gmail để vào chplay, tải ES File Explorer File Manager, app đó nó có hình như sau nè:

Cái app đó là một trình duyệt file trên điện thoại đó (bình thường nếu không cài app này thì các bạn đâu có truy cập các file có trong điện thoại được đâu đúng ko?)

Cài xong rồi thì các bạn mở app đó lên, tìm tới cái file [Recovery P940 Installer] mà ban nãy mình đã copy vào điện thoại đó, click vào đó, chọn install.

Lúc này điện thoại sẽ hiện lên một bảng cảnh báo, rằng bạn phải truy cập quyền cài ứng dụng...
    Vì sao lại vậy?

Bởi vì bình thường máy chỉ cho bạn cài ứng dụng từ Chplay thôi... chứ không cho bạn cài ứng dụng từ một file cài đặt có trong máy thế này... bạn phải phát quyền cho nó...

Làm thế nào?

Nãy nó có cái bảng hiện lên đó, bạn nhìn cái nút bên phải, nút đó mình không nhầm là nút setting thì phải. Bạn click vào nút đó, nó hiện ra phần cài đặt, tìm và tick chọn dòng unknow sourse ... rồi bấm back trở ra, bạn thực hiện click chọn lại cái file hồi nãy mình cài, giờ thì nó sẽ cho bạn cài chứ không hiện ra bảng nào chặn lại nữa...bạn chọn install rồi chờ cho nó cài đặt xong... bạn chọn nút open.

Tiếp theo bạn chọn dòng đầu tiên: [install/update Recovery], nó sẽ hiện ra một cái bảng yêu cầu bạn chọn loại recovery bạn muốn cài... ở đây có 2 loại: CWM (recovery thao tác bằng phím cứng) và TWRP (recovery thao tác bằng giao diện cảm ứng)...

Cá nhân mình đã chọn cài CWM và mình khuyên các bạn chọn cài CWM mặc dù cái bảng đó nó khuyến cáo các bạn rằng “ two are better than one” tức “2 tốt hơn 1” tức “TWRP tốt hơn CWM” (éo le nhỉ ^^)...
    Vậy vì sao mình khuyên các bạn nên cài CWM ???

Vì lí do sau: với CWM bạn có thể khởi động recovery để cứu máy trong những trường hợp máy cần cứu (huề vốn) khi mà điện thoại bạn đang tắt, bạn dùng phím nguồn và phím volume down để vào recovery được, còn với TWRP thì nhất thiết máy bạn có thể lên nguồn và đang vào hệ điều hành thì mới hữu dụng... Vậy nếu máy bạn đang lỗi, không vào máy được thì sao? Vậy bạn sẽ chọn cài loại recovery nào ??? ^^

Chọn CWM xong, nó sẽ hiện ra bảng hỏi RLY? --> bạn chọn nút bên trái [Yup,....] --> allow --> OK

Sau đó nó sẽ quay lại giao diện ban đầu... Yên tâm thoát ra đi, đừng nhấn reboot to recovery nhé, chưa cần dùng đến nó...

Yeah! CHÚC MỪNG BẠN ĐÃ CÀI XONG RECOVERY !

Chú ý: để vào chế độ recovery, bạn ấn tổ hợp volume - & camera & power nhé

hoangnova thích bài này.
  5. pik

pik Active Member

......................................................................

Nhat Tuong, luanmy10, mrd213 and 4 others like this.
  6. Văn Chức

Văn Chức Life Good

Bài viết rất hay. Thanks bạn :D

7. thuongnb

thuongnb Active Member

Công nhận bước cài đặt để máy tính nhận hết driver LG là 1 công đoạn hơi khó, qua bước này rồi thì mọi thứ lại trở thấy đơn giản và nhẹ nhõm hơn

Văn Chức thích bài này.
  8. pik

pik Active Member

Hi, tks bạn ^^

9. pik

pik Active Member

Mình thấy dễ mà ta... nói chung hồi đó mới dùng nhìn hướng dẫn mấy rang khác, choáng ... tự vọc, thành thạo rồi quen... thấy dễ ... rồi hồi đó nghe đâu win 7 khó thao tác bla bla... xong rồi trên win 7 của mình thấy chẳng có lỗi bước nào cả... trơn tru hà

10. pik

pik Active Member

Trời nhìn lại thấy toàn bài mất kha khá hình... sao vậy ta

11. thuongnb

thuongnb Active Member

Gía mà bạn làm được thêm cái video demo có lẽ sẽ rất dễ hiểu cho các mem mới lần đầu bỡ ngỡ chơi đây. Hihi

pik thích bài này.
  12. pik

pik Active Member

^^ Mình học khá bận... với lại cũng chẳng có gì để quay lại cái lúc thao tác mà ko record màn hình đt đc... Nên cố gắng làm hình ảnh với hướng dẫn chi tiết bằng lời thế này thôi hà

13. mr.tucach

mr.tucach New Member

Mình vào đến normal web, ấn upgrade start thì nó ko ra cái country và languagemà nó hiện ra bắt cài phần mềm Lg surport tool, vào phần mềm đấy dc nhưng chả làm dc gì nữa. Mình thử mọi cách, xóa surport tool đấy đi thi nó bắt cài lại :(

14. vananuan

vananuan Well-Known Member

bài viết rất hay !
    Mình có góp ý nhỏ với bạn : " Xong thì rút cáp điện thoại ra, mở điện thoại lên, đăng nhập gmail để vào chplay, tải ES File Explorer File Manager, app đó nó có hình như sau nè:
    Cái app đó là một trình duyệt file trên điện thoại đó (bình thường nếu không cài app này thì các bạn đâu có truy cập các file có trong điện thoại được đâu đúng ko?) "

Không cần tải ES File Explorer File Manager vì mình có thể dùng ứng dụng xem văn bản có sẵn để truy cặp vào thư mục rồi đến file muốn cài để chạy cài đặt ( sry là mình quên tên nó )

15. louistran

louistran New Member

Chẳng hiểu sao làm y theo hướng dẫn của bạn nhưng chẳng root được, ai biết cách root nào khác ko, chỉ mình với @@

Ps: đã root được, nhưng bản ROM CM10 sao thấy lag quá

16. mrd213

mrd213 Active Member

Bản rom nào sóng sánh tốt nhất cho P940 vậy bạn?

17. tranchinh2411

tranchinh2411 New Member

Chủ topic cho mình hỏi bạn đã thử cài cm10.1 cho p940 chưa? MÌnh mới cái mà bị lỗi ko từ chối cuộc gọi đến đc

18. anhthuonghb11

anhthuonghb11 Active Member

các bác giúp em với.máy em tự nhiên có thông báo update em ấn vào thì cứ bị treo ở recovery. giờ em kdz lại theo cả 2 cahcs trên đều không được. cách 1 thì cứ tới bước cuối đấy nó cũng tự nhảy sang LG suport tool. cách thứ 2 thì nó cũng chỉ đơ 1 lúc rồi dừng lại luôn. em làm đúng các hướng dẫn rồi mà không hiểu sao vẫn bị. các bác giúp em với.

19. mrd213

mrd213 Active Member

Bạn chủ thớt còn dùng P940 không vậy? Backup cho mình xin 1 bản rom 4.0.4 của P940 được không? Hoặc bạn nào đang dùng P940 thì backup cho mình nhé. Thank trước!

Văn Chức thích bài này.
  20. Văn Chức

Văn Chức Life Good

Chào anh em PRADA P940 chúc anh em mạnh khỏe, vui vẻ . Mình đang vướng mắc một chuyện cần các bạn giúp đỡ. Các bạn ai đang dùng Rom 4.0 của P940 backup và share giúp mình với. Mình đang rất cần. Cảm ơn tất cả các bạn.

Sent from my LG-LU6200 using LG Việt mobile app

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.