Liệt cảm ứng G2 và các giả thuyết?

Thảo luận trong 'LG G2' bắt đầu bởi rainday, 17 Tháng mười 2014.

1. rainday

rainday Member

Report nạn liệt cảm ứng trên LG G2 đã xuất hiện gần nửa năm. Sau bao tranh cãi vẫn ko có hồi kết, vẫn là dấu chấm hỏi còn nhiều khoản trống. Giá G2 đang tuột không phanh.

Cá nhân mình đã dùng đến em G2 thứ 2.
    1 em F320L, mình biết chắc là hàng dựng, 1 em LS 980 like new, chưa bao giờ có dấu hiệu nào về cảm ứng.

Hôm nay, mình viết bài nhỏ này tập hợp các giả thuyết thường được nhắc đến trong nạn liệt dương của G2 suốt thời gian qua.

1. Hàng dựng và màn hình ép lại cảm ứng. Ko nghi ngờ gì nữa, với hầu hết các bản F320 mà nguồn gốc có trên 90% đi qua cửa khẩu của người bạn TQ thì ko phải bàn luận gì thêm.

2. Do nhiệt, quá trình truy cập 3G và chơi game nặng sinh nhiệt lớn lên main và màn.

3. Do sạc lởm.

Cá nhân mình đã đi qua LG từ thời G, G Pro, GX, G2...

Tự rút ra 2 vấn đề sau: cảm ứng LG rất kén sạc. Nhưng chủ yếu là nó kén 2 loại sạc sau: sạc lô, và sạc có dòng 2A. Ko chỉ kén củ sạc mà còn kén cả cọng cable.

Mình thấy có nhiều cá nhân than phiền rằng họ chưa 1 lần sạc bằng sạc nào ngoài sạc zin, hay chỉ sạc qua dock mà cảm ứng vẫn liệt. Ngay cả 1 đứa trẻ cũng hiểu rằng những than phiền này là ko có 1 cơ sở nào đáng tin cậy. Nếu bạn dùng smart phone lâu năm, bạn thừa hiểu ko bao giờ có việc bạn chưa 1 lần vội vã cắm sạc của người khác vào máy của bạn khi nó cạn pin mà bạn lại quên sạc của mình.

Càng phải hiểu rằng, sạc thế nào là zin là chuẩn rất khó khăn để phân biệt với người dùng bình thường. Đặc biệt với tất cả các loại sạc mà bạn mua kèm khi mua hàng xách tay thì khả năng bạn có 1 cục sạc lởm là đều rất dễ hiểu.

Lại bàn về sạc:
    Chúng ta hiếm khi chú ý đến cọng cable.
    Mình đã test hàng loạt cọng cable tại các cửa hàng ( mà mình ko tiện nêu tên ), thì dòng sạc vào con LG GPro, và G2 rất hiếm khi nhảy qua con số 0.5A, trong khi đúng lí với cục sạc zin 1.8A thông số này phải nhảy ở mức 1.5 đến 1.7 khi máy của bạn ở 2 trường hợp sau: máy đang ở 20% pin và máy đang chạy game nặng.

Nhưng khi mình dùng cọng cable theo cục sạc dự phòng và cable zin mua ở trung tâm BH LG, thông số này rất ổn định ở mức 1.5 đến 1.7 khi máy dưới 20% pin. Và đều ở mức 0.8 A khi máy đang trên mức 70% pin.

1 ví dụ khác. Mình có 1 cục sạc đầu ra chỉ 700 của Samsung, hàng zin chính hãng. Cục sạc này vẫn cấp dòng đủ nhanh sạc full con G2 của mình trong tg 2h.

Thời gian dùng bản F320L, mình thường xuyên dùng máy với sạc zin theo BlackBerry Playbook, kết hợp pin dự phòng. Rất thường cày game COC, vừa sạc vừa chơi. Hoàn toàn ko xảy ra vấn đề gì về cảm ứng.

Last edited: 18 Tháng mười 2014
    pine210e thích bài này.
  2. rainday

rainday Member

Phần 2.

Mình nói thêm về sạc dòng 2A.
    Thực nghiệm với sạc Pisen 2A và sạc Note2, khi sạc vào LG GPro và cả LG G2 F320L đều có hiện tượng cảm ứng có 1 chút giảm nhạy khi vừa sạc vừa dùng.
    Không chắc rằng có phải sạc dòng cao 2A sẽ hại cảm ứng, nhưng tất cả các loại sạc Zin của các hãng bao gồm Sony 1.5A, Samsung 0.7A và 1A, BlackBerry 1.7A, HTC 1.2A đều ko có hiện tượng nào ảnh hưởng đến cảm ứng.

Trường hợp khác rất ít ai thừa nhận, là sở thích dùng máy trần, đến khi rơi rớt lại hoàn toàn ko chú ý đến đây cũng góp phần làm liệt cảm ứng.

Như vậy sau bài viết rất dài từ kinh nghiệm sử dụng của mình chỉ gói gọn trong 1 số kết luận sau.
    _ Cứ dùng tẹt ga, miễn là hàng bạn mua ko phải hàng dựng loại B, C gì đấy. Khâu test hàng khi mua hàng xách tay là quan trọng nhất. Chỉ cần lưu ý 1 xíu là các bác có thể nhận ra ngay máy đã dựng lại hay ko. 1 cái máy bị mòn gờ nút volume và khu vực Camera + nắp lưng xước xác không thể nào có 1 khung viền hoàn hảo bóng bẫy. Màn hình có độ vênh bất thường, khu vực lưới loa thoại bị móp méo, đèn Flash có vẻ mờ đục... Tất cả đều là dấu hiệu đừng đụng vào.
    _ Đừng bao giờ lấy sạc cable của cửa hàng, với bất kì đảm bảo nào cũng vậy. Phần lớn đều có vấn đề. Như mình đã viết ở trên, 1 cục sạc zin + 1 cọng cable lởm cũng cấp dòng ko ổn định như cục sạc lô.
    _ Dùng sạc nào cũng ngon, miễn là phải zin, zin như cục pin chứ ko phải là chuẩn. Đi kèm luôn cả cable zin.

Sau cùng chốt lại vẫn là do ăn ở nếu một ngày bỗng liệt 1 hàng. :laugh:))

thanhliem630 and quynhu like this.
  3. vitxiem02

vitxiem02 Member

Mình đã sạc em G2 D802 với sạc 2A của Samsung Note 2 (zin), sạc 1A của Samsung S3 (hên xui), sạc 1,5A của Sony (hàng Zin), sạc 1.8A chính hãng và sạc 1.8A xách tay (hên xui luôn) ơn trời tới giờ em nó vẫn bình thường, hic, đa số là xài cáp zin, có vài lần bí bách quá cắm cục sạc tào lao bí đao với công cáp lô mà lòng cũng hồi hộp :eek:
    Cũng lo lắng về vấn đề này quá, dạo này hết dám vừa sạc vừa chơi game luôn, đặc biệt chơi game Plant VS Zombies II nóng máy dã man con ngan luôn, nên hơi lo, cẩn thận vẫn hơn :D

4. kim12355

kim12355 Active Member

vậy là sạc zin + cáp zin + máy ngon thì sạc vô tư hả bác
    em đang xài củ sạc + cáp docomo bên xtmobile kèm theo, ko biết ok ko?