Một vài lời khuyên cho các bạn đang phân vân nên mua LG G2 Docomo hay LG G2 Tem vàng

Thảo luận trong 'LG G2' bắt đầu bởi M.O.S., 17 Tháng bảy 2014.

1. M.O.S.

M.O.S. Member

Bạn nên dùng cáp khử nhiễu kết nối từ cục sạc đến dock sạc cho chắc ăn. Vì cái dòng này nó cứ liệt cảm ứng nhan nhản nên đề phòng cho chắc bạn à.

2. cr4zyc4t

cr4zyc4t New Member

Rồi, xin lỗi cái phần nói giọng hơi mỉa mai :laugh: cũng ko xét đến đt hãng khác nữa :laugh:
    Vấn đề trọng tâm mình muốn nói đến ở đây là sạc đt của Nhật và sạc đt của ta chả khác gì nhau ở đầu ra
    - Bạn nói họ dùng điện hạt nhân nên tần số dòng điện ko ổn định, ko biết thì đừng nói, xin phép cười cài :laugh:. Thứ nhất điện hạt nhân khác nhiệt điện nước ta ở chỗ nguồn sinh nhiệt, khác thủy điện ở công đoạn sinh cơ năng, chứ về phần sinh điện thì giống nhau, ko có chuyện ko ổn định. Thứ 2, tần số dòng điện ở bên Nhật là 50Hz ở phía Đông, 60 Hz ở phía Tây, cái này do lịch sử chiến tranh thế giới, sau chiến tranh nước Anh phụ trách tái thiết phía Đông, Mỹ tái thiết phía Tây Nhật và mỗi thằng tái thiết mạng điện một kiểu. Chứ ko phải tần số nhảy liên tục từ 50-60hz như bạn nghĩ, và các thiết bị ở Nhật cũng đc thiết kế để hoạt động với cả 2 tần số này, một số thiết bị yêu cầu khắt khe (ko có dt trong số đó) sẽ bán kèm bộ chuyển đổi tần số, đồng nghĩa với việc đt Nhật dùng đc với tần số điện VN
    - Về cục khử từ, ở trên cũng đã có người nói hộ mình rồi, dây nối nguồn ko có cục khử từ, nếu có cục gì đấy thì đó là cầu chì, dùng cho các thiết bị công suất lớn nhá, đố tìm đc sạc đt dây liền mà có cục đấy :) Mình chưa sang Nhật, nhưng bạn nghĩ mình ko có người nhà ở đấy chắc, một trong số những đời laptop qua tay mình có một con Sony Nhật, nhà có cái nồi cơm nhật.
    - Pin sinh ra từ trường mạnh!!! :laugh:))))))
    - ĐT thì chưa thừa tiền để mổ con nào, nhưng ở đây có 2 ý:
    + ví trí đặt chip quản lý cảm ứng quyết định độ mượt???!!! :laugh:))))))) hnao mình mang bài của bạn lên lớp cho ae giải trí chơi mới đc, màn hình kết nối với main qua cable kết nối phía trên màn hình chứ có 1 phát đến ngay con chip đâu mà cần đặt vào trung tâm :laugh: chả phải LG mà hãng nào thì cũng kết nối kiểu đấy hết!
    + Nhiệt độ ảnh hưởng đến hoạt động của chip! đúng, nhưng phải bổ sung thêm là: NHIỆT ĐỘ BAO NHIÊU??? ko nói đến chip cảm ứng, mà nói đến chip nói chung thôi, các loại chip đều đc thiết kế và gia công để hoạt động đc ở nhiệt độ cao hơn môi trường khá nhiều, nhiệt độ con chip CPU+GPU chưa thấm vào đâu cả

Mình biết đây là bài mang tính chất tham khảo, kiến thức của bạn ko chuyên, nhưng ko để người khác đọc rồi cũng hiểu nhầm đc!

AE trong hội nếu đang xài G2 Docomo mà có sạc cable zin của LG từ các máy khác thì vẫn dùng đc, ko phải tốn $ mua sạc cable khác
    Dòng sạc chuẩn của G2 là 1.8A thì ae dùng sạc 1.4A, 1.2A vẫn đc, chỉ là lâu hơn thôi, việc sạc quan trọng nhất là điện áp phải chuẩn xấp xỉ 5V vậy thôi, với sạc có dòng nhỏ quá như cỡ 0.7A thì ko nên vì khiến thời gian sạc kéo dài, gây chai pin và có thể ko đủ điện (vì trong lúc sạc đt vẫn lấy năng lượng, bình thường thì ko sao nhưng khi có cuộc gọi đến bộ rung, loa và bộ thu sóng cùng hoạt động mạnh, ăn pin mạnh gây sụt nguồn)

3. s89hd

s89hd Active Member

trộm vía con g2 đờ cờ mờ em mua từ tháng 22/5 chưa bị làm sao...cầu trời cho nó k bị sao đến vài năm nữa :D

quên..em toàn dùng sạc cáp SS 2A...hihi

4. fallengt

fallengt New Member

Ông Crazycat nói đúng rồi, cục bọc nhiễu ở dây chỉ cho những thiết bị dòi độ chính xác tính hiệu truyền cao thôi chứ sạc pin đâu cần, quan trọng là xung on dinh còn khóa ferit thì thích ra chợ đt mua bóp vào dây thiếu gì..Hơn nữa từ trường sinh ra từ dây điện rất nhỏ làm gì đến nỗi hỏng màn hình. Nói chung ai nói tại sạc làm hư màn hình mình nghĩ cũng là 1 phần thôi vì lỗi này của G2 là bị toàn cầu luôn rồi ko chỉ riêng hàng xách tay (kém chất lượng hoặc ko) tại VN.LG ko có câu trả lời chính thức, mọi thống kê thì quá nhỏ để đưa ra kết luận cho nên cũng ko nên nói chắc chắn quá là do dây hay sạc

Last edited: 18 Tháng bảy 2014
    cr4zyc4t thích bài này.
  5. LêDũng96

LêDũng96 Well-Known Member Staff Member

Cũng tùy vào mua máy ở đâu nữa. Em mua ở ddtm thấy ok lắm

6. MinT

MinT New Member

Cái sạc có đầu khử nhiễu có cũng được mà không cũng được nhưng khuyên là nên mua loại có khử nhiễu, hơn kém có mấy chục chả đáng. Nếu có dây rồi mà không có khử nhiễu thì mua cái lõi feri gọi là cục khử nhiễu về gắn vào cũng được, hình như cũng có 2 chục, mua 1 cục về lắp gần đầu cắm vào điện thoại là được. Ngay cả cái nguồn laptop mình đang dùng cũng gắn 1 cục đây :)
    Tĩnh điện rất nguy hiểm với các thiết bị điện tử, dính 1 phát là die luôn hoặc die từ từ, chả thế mà khi sửa chữa hay lắp ráp các thiết bị điện tử người ta thường phải đeo vòng tay chống tĩnh điện dẫn điện qua 1 dây dẫn gắn vào vỏ của thiết bị hay xuống mass.
    Về sạc thì nên dùng sạc chính hãng, sạc này sẽ cho xung ra chuẩn, điện áp và dòng ra có thể chênh lệch nhưng không quá nhiều.
    Bạn có thể sử dụng chung sạc miễn là nó là sạc chuẩn có cùng điện áp đầu ra và dòng ra nằm trong khoảng 0.5C - 0.8C (C là dung lượng pin). Dòng ra này là dòng ra tối đa còn điện thoại cần bao nhiêu thì nó sẽ lấy bấy nhiêu thôi chứ không phải cấp dòng cao thì nó sẽ sạc dòng cao đâu vì nó có mạch điều chỉnh nên dòng nạp và điện áp nạp sẽ luôn thay đổi trong quá trình sạc. Nhưng không nên dùng sạc có dòng quá cao như kiểu dùng sạc dòng đến chục hay trăm A thì mình bái phục luôn, cũng không nên dùng sạc có dòng quá thấp, dưới 1A, sạc sẽ lâu, gây chai pin cũng như sạc luôn chạy full tải dẫn đến nóng làm giảm tuổi thọ của sạc và có thể gây cháy nổ.
    Chẳng hạn: máy bạn cần sạc dùng pin 5.1V - 3000mAh thì bạn có thể dùng chung sạc có điện áp đầu ra 5.1V và dòng ra nằm trong khoảng 1.5A - 2.4A và là sạc của hãng nhé như sạc LG của máy khác hay sạc của hãng khác như samsung, htc ...
    Không nên dùng sạc tàu trong bất cứ trường hợp nào. Mấy bác bán hàng khi mua máy cứ bảo tặng sạc chính hãng 150k-250k gì gì đấy nhưng toàn là sạc trung quốc, bán theo lô. Sạc đấy mà chính hãng thì có mà lỗ, hơn nữa sạc đấy đắt thế thà không lấy sạc trừ tiền rồi ra trung tâm bảo hành mua cho rồi. Nói thế thôi chứ cũng có cửa hàng bán sạc xin đấy. Cho em xin lỗi mấy bác nhé :cry:

Cứ về thử mở 1 cái sạc trung quốc ra rồi biết, kinh khủng luôn. Thời xưa mình dùng con 1202 với cái sạc tàu, dùng 1 thời gian thì pin phồng như bụng bà bầu luôn :laugh: Sau cũng mua 1 cái LG xách tay Hàn Quốc nhưng bị tráo sạc, dùng 1 thời gian thì thỉnh thoảng có hiện tượng màn hình bị nháy với loạn cảm ứng. Vỏ thì thấy rất mới, đẹp nhưng mổ ra thì ôi thôi, nó thay luôn cả cái board cùi, dây rợ cắt rồi hàn tùm lum, board thì mỏng và cong vênh như kiểu sắp gãy đến nơi, IC thì không đọc được chữ gì. Đến nỗi mà cái vỏ có cái khe để giữ board mà board nó thay vào ngắn quá không bỏ vào được nên để bên ngoài rồi nhét xốp vào. Đoán chắc là mua vỏ về rồi thay board, dán nhãn mới vào. Từ đó cạch đồ tung của luôn.
    Về lí do bị loạn và liệt cảm ứng thì mình không có chuyên môn nên không biết, chỉ đoán do dùng sạc đểu và để máy quá nóng trong thời gian dài, hơn nữa đây là bệnh chung của dòng LG từ lâu rồi. Post trước mình cũng có 1 số ý kiến tuy không hoàn toàn tránh được nhưng cũng giảm bớt nguy cơ bị bệnh này, mọi người cứ tham khảo, dù sao thì có còn hơn không :rolleyes:

Lighthousehn thích bài này.
  7. ldp_33

ldp_33 Well-Known Member

Hóng các cao nhân phân tích tiếp.Ý kiến cá nhân cái vụ liệt cảm ứng của G2 rất có thể là do thiết kế của nó ( kết cấu khác người thì dĩ nhiên cách sắp xếp các linh kiện khác người dẫn đến sự bất hợp lí ) và do người dùng để máy quá nóng -> chết con chip cảm ứng :laugh:

8. ecuem

ecuem Active Member

Ngồi nghe các cáo thủ BK phân tích đau đầu quá...tóm lại đến bây giờ máy m ko vấn đề gì là mừng quá anh em ạ

9. th3rib

th3rib Member

nghe mấy bác pán cắm sạc với máy tính bị loạn cảm ứng như chuyên gia vậy :D
    Mình cắm vào laptop cả ngày, liên tục xem nó có loạn ko :P

10. luckystartgo1

luckystartgo1 Active Member

Các bác xem giúp e sac cap này là zin hay lô với. Tại cục sac mat sau ghi là mcs-04ER mà tem phia trước lại ghi là mcs-04W
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

11. M.O.S.

M.O.S. Member

Bác mua sạc ở đâu? Em thì thấy sợ quá nên đã mua 1 con ở TTBH LG rồi, cả cáp lẫn sạc là 266k. Tình hình này em sợ bác lấy dính sạc lô rồi. :((

12. luckystartgo1

thế àk bác, buồn nhỉ, thế mà ng bán cứ khăn khăn là zin

13. M.O.S.

M.O.S. Member

Cứ lên TTBH là chắc nhất bạn.

luckystartgo1 thích bài này.
  14. luckystartgo1

bác chụp hình cũ sạc cũa bác mới mua ở TTBH cho em xem phát bác

15. M.O.S.

M.O.S. Member

Tớ chụp bằng nexus 7 nên xấu tí nhé.
    Sạc LG màu trắng chỉ có loại 1.2 A thôi, còn đen thì 1.8 A. Người bán bên đó nói thế. Còn lũ sạc chân dẹt bán tặng theo máy thì nghe nói toàn đi theo lô.

Last edited: 19 Tháng bảy 2014
  16. luckystartgo1

tk's bác nhé,

17. yeongung

yeongung New Member

Mình biết vì sao G2 bị loạn cảm ứng rồi, G2 Đồ Cổ Mộ thì do em Tiểu Long Nữ làm, còn G2 tem vàng thì đích thị là do Kim Hae Sun làm rồi, em biết vì em học về Thủy Lợi mà. Mấy bác đừng cãi nhau nữa nha, nói thật đọc mấy phân tích của các bác em chả hỉu cái mô tê chi rứa .... :D

18. ldp_33

ldp_33 Well-Known Member

KIM TAE HEE xinh hơn :3

19. M.O.S.

M.O.S. Member

Tiểu Long Nữ mà trên máy ghi Made in Korea là sao bạn? Nếu ko tin có thể lên web của nhà mạng docomo để kiểm tra Imei. Anh mình ở Nhật có dùng nên mình tin tưởng.
    G2 do Kim Hae Sun làm mà bị Tiểu Long Nữ luộc lại thì cũng xong thôi à.
    Còn ngành Thủy Lợi thì liên quan gì đến xuất xứ 2 cái đt này thế bạn?

Last edited: 23 Tháng bảy 2014
  20. Lighthousehn

Lighthousehn Member

Buồn cười mấy ông trong này quá. Cái gì mà loạn do từ trường với lại do cắm vào máy tính không biết nữa. Ông nào kêu loạn do từ trường chấp ông đấy mang cục nam châm dí vào màn hình luôn nè. Không dùng cục sạc hãng khác á? Hài ko chịu nổi. Cho dù là sạc hãng nào thì nó cũng phải qua cả đống khâu kiểm tra, đạt đủ tiêu chuẩn sạc USB mới được xuất xưởng (trừ mấy cái hàng tàu). Trừ cái số A ra bác nào chỉ giùm sự khác nhau giữa cục sạc các hãng LG, Samsung, Apple với. Có máy đo xung, đo V, đo A... đo tùm lum thì đo luôn và cho tôi cái số liệu khác nhau để tôi mở mang đầu óc phát.

Loạn cảm ứng theo tôi được biết vấn đề mấu chốt là do sạc đểu. Có 2 lý do có thể giải thích cho vấn đề này. 1 là do sạc đểu không lọc được hết xung nhiễu từ điện nguồn do linh kiện ít, thông số không đủ (thiếu tụ, tụ không đủ điện dung theo thiết kế) dẫn tới dòng sạc không phẳng và sạch dẫn tới chip xử lý bị loạn, nếu lý do là cái này thì rút sạc ra là hết. 2 là do sạc đểu cách điện không tốt, vẫn có một phần điện nguồn truyền qua máy. Tuy dòng nhỏ không đủ để người dùng bị điện giật nhưng vẫn có. Theo mình đây mới chính là nguyên nhân chính.

Trường hợp sạc qua máy tính cũng vậy. Đúng ra đây là nguồn sạc ổn định nhất trong các nguồn đấy. Nhưng với mấy bộ nguồn hàng tàu (kể cả laptop và desktop). Các bạn có để ý thấy sờ nhẹ nhẹ là nó giật tê tay không? Đừng dại mà cắm điện thoại vào đó. Trừ khi bạn biết chắc em laptop mình còn zin từ máy tới củ sạc.

Tóm lại anh em cứ cắm máy tính vô tư, dùng sạc hãng khác vô tư, miễn là đồ chính hãng. Còn mấy ông đã tự nhận không phải dân kỹ thuật, không biết gì về điện thì đừng nói chuyện công tơ.