Nghi vấn làm cho LG G2 bị liệt cảm ứng

Thảo luận trong 'LG G2' bắt đầu bởi kimman1, 22 Tháng sáu 2014.

1. kimman1

kimman1 Member

2. kimman1

kimman1 Member

https://www.facebook.com/groups/dientuhoivietnam/
    Xin mời bạn vào đây để thảo luận trực tiếp về vấn đề này, anh em điện tử sẽ giải thích cho rõ cái vấn đề này, ko bạn lại bảo tôi dốt lý + điện tử

3. hoangtien11

hoangtien11 New Member

đây là công thức tính nhiệt lượng: Q=I^2*R*t
    theo đó thì khi dòng qua điện trở tăng thì nhiệt lượng tỏa ra sẽ tăng theo.
    Điện trở có tính chất cản trở dòng điện, 1 phần dòng điện không đi qua được con điện trở đó sẽ rơi trên đó, nó sẽ phải chuyển hóa thành nhiệt năng (theo định luật bảo toàn NL)

ĐIỆN TRỞ chỉ chống nhiễu/lọc nhiễu khi PHỐI HỢP với TỤ, hoặc với CUỘN CẢM hoặc cả 3

"1 con tụ chẳng lọc được nhiễu gì" thì xem lại đi nhé :) mở cái amply xịn ra rồi xem và tự hỏi tại sao nó lại có 1 con tụ hàn từ mass nguồn ra vỏ máy nhé, rồi tháo con tụ 100nF (0.1uF) trên board nguồn, board công suất rồi bật lên nghe xem có gì khác thường không nhé :)

4. hoangtien11

hoangtien11 New Member

cái này đọc vô là thấy sai rồi, điện trở nó hạn cả DC và AC luôn
    khi mắc // với tụ nguồn như vậy nó sẽ có tác dụng chính là xả tụ khi tắt nguồn thôi

3t store thích bài này.
  5. hoangtien11

hoangtien11 New Member

thợ điện thoại mà làm việc như các chú trên đây thì thôi rồi :roflmao:

6. cuongvk

cuongvk Active Member

Nguyên nhân chính sác là do phần cứng. Ko pai do sạc.
    Mình có thể trị được hết các bệnh liệt loạn cảm ứng.

7. 3t store

3t store Active Member

các bạn thanh niên dạo này gõ phím gây war mà nhiều khi quên mất mạch dao động căn bản RLC trong cuốn mạch điện tử 2 thì phải nên mới cải nhau ỏm tỏi. Mà topic này cũng tự dưng bị lạc đề, đang nói vấn đề có phải sạc gây lỗi cảm ứng bỗng nhiên trở thành nơi tranh cãi um xùm :eek::eek:

lgmember thích bài này.
  8. cuongvk

cuongvk Active Member

Cái trở mắc song song với tụ điện chỉ có nhiệm vụ duy nhất. Nó là tải giả. Thế thôi.
    Còn lọc nhiều là do cuộn cảm và tụ lọc.
    Xin hết

9. 3t store

3t store Active Member

Nếu bạn hỏi những người thợ tách kiếng câu hỏi tại sao sạc điện gây hỏng cảm ứng họ sẽ bảo không phải do sạc đâu. Lý do: màn hình của chúng ta gồm 3 lớp. Lớp trên cùng là mặt kiếng Gorila Glass 3 cường lực, lớp thứ 2 là lớp cảm ứng ma trận được dán sát vào cảm ứng cuối cùng là lớp màn LCD hiển thị. Màn hình không cảm ứng được có thể do lớp cảm ứng hở so với lớp kiếng, có thể do chết chip cảm ứng, có thể do đứt mạch cảm ứng. Chip cảm ứng, màn hình cảm ứng là bộ hiển thị được cung cấp năng lượng bởi Ic nguồn (là con chip có nhiệm vụ khiển dòng điện, đối với G2 có 2 con, 1 con nằm kế ổ cứng, con còn lại nằm ở bụng ổ cứng mặt phía bên kia kề bên CPU). Nếu nói sạc ảnh hưởng đến máy thì trước tiên phải ảnh hưởng đến Ic nguồn trước tiên, Vd: Sky lỗi sạc không đầy, Iphone máy cắm sạc mất nguồn v.v.. Tình trạng máy khi cắm sạc mà bị loạn cảm ứng do Ic nguồn bị thiếu công suất hay thiếu áp cung cấp cho bộ phận cảm ứng nhưng mọi người cứ nghĩ sai, chắc mọi người tưởng các nhà sản xuất cho dòng điện từ sạc chạy thẳng đến Ic cảm ứng :confused::confused:. Tóm gọn lại nói do dùng sạc lô gây chết cảm ứng là không có cơ sở

lgmember, phukientb and Raziel like this.
  10. kimman1

kimman1 Member

Chuẩn này

cuongvk thích bài này.
  11. kimman1

kimman1 Member

Bạn đã đọc ở trên mình ghi chưa "Ý kiến chủ quan"

12. kimman1

kimman1 Member

Cái này lạ, ic nguồn thiếu công suất, sạc iphone đủ công suất, lô làm loạn cảm ứng, zin ko hề hấn, lý do ??, nó ảnh hưởng tới IC nguồn, IC nguồn cấp áp làm sai lệch áp gây chết ic khiển cảm ứng, Ic nguồn mà bị thiếu CS khi sạc thì bạn sai hoàn toàn, khi không sạc, pin yếu IC nguồn vẫn đủ CS nuôi máy ko gây loạn, khi cắm sạc vào đã có sạc hỗ trợ mà còn bị thiếu CS là sao bạn , IC nguồn khi sạc còn có pin hỗ trợ + thêm sạc hỗ trợ mà IC vẫn bị thiếu CS thì tôi chả hiểu làm sao

Last edited: 28 Tháng sáu 2014
  13. cuongvk

cuongvk Active Member

Mình có câu trả lời nhưng ko thể giải thích kaka .cắm sạc mà loạn cảm ứng thì 100% sạc ko đúng chủng loại sạc đểu. Giải thíc tại sao nó dài dòng lắm. Mà chua chua chac đã hiểu hêt
    Còn tại sao liệt loạn mất phím cảm ứng. Thì câu trả lời đơn giản là . nó bị lỗi cần phải sủa hoặc thay.

kimman1 thích bài này.
  14. kimman1

kimman1 Member

Bạn là ng nói đúng ý của mình nhất, nhưng mình đăng post chỉ là 1 cách để giúp mọi ng đề phòng, ko phải ai cũng bị do sạc, mình vẫn còn nghi ngờ về tính xác thực của nó, bạn có yêu thích điện tử thì cứ LH với mình nhé, mình sẽ nhờ anh em cho bạn vào hội cho vui :)

cuongvk thích bài này.
  15. 3t store

3t store Active Member

khi một thiết bị điện tử được cung cấp nguồn sai như Ic nguồn khi cắm sạc sai sẽ dẫn đến hoạt động lỗi mà việc hoạt động lỗi dẫn đến việc cấp áp thiếu là điều bình thường. Trong khi cắm sạc thì bạn nghĩ pin còn có khả năng hỗ trợ cho Ic nguồn???

16. cuongvk

cuongvk Active Member

Á đù . mình 10 năm trong nghề nhé bạn. Mình là một trong những ng yêu thíc điện tử. Va là nhưng người hiếm hoi sủa lỗi cảm ứng.
    Mình chỉ nói dduoc như thế thôi vì nó liên quan đến kinhte. LLoạn đứt net cảm ung hoan toan la phần cứng kp liên quan đến sạc.
    Loạn do cắm sạc là một vấn đề khác

lgmember and kimman1 like this.
  17. kimman1

kimman1 Member

Sao lại ko bạn, chẳng lẽ lúc đó bạn nghĩ toàn bộ điện từ pin sẽ ngừng hoạt động và thay đó là nuôi = nguồn sạc cơ á

18. kimman1

kimman1 Member

Bạn ở đâu nhỉ, cho mình facebook làm quen bạn nhé :), trao đổi thêm

19. 3t store

3t store Active Member

máy khi cắm sạc sẽ chuyển qua chế độ sạc, lúc này pin ưu tiên sạc cho đầy cell, mạch điện được cung cấp nguồn từ sạc sẽ ưu tiên cho nguồn này vì pin chỉ là nguồn dự phòng mà thôi. Vd gần gũi và đơn giản nhất là trên máy laptop, bạn có thể tháo pin khi cắm sạc. Vd thứ 2 là máy Sky A830 treo logo hoặc lên rồi tắt, cắm sạc vào lên bình thường v.v..

20. kimman1

kimman1 Member

này bạn nhé, khi pin dc sạc, nó vẫn có dòng nuôi máy, khi sạc vừa ngắt, lập tức nó sẽ đóng IC nguồn với thời gian cực nhỏ giúp cho điện thoại tiếp tục hoạt động, dòng này có thế hỗ trợ cho pin, ko hẵn là ngắt bạn nhé, còn lên rồi tắt đó chính là do viên pin đã quá cùi, ko đủ cấp dòng cho điện thoại khi khởi động, điển hình 1 số dòng HTC khi bạn kẹp nguồn, khi vừa lên màn, e nó lập tức sụt nguồn do bộ nguồn cung cấp ko đủ dòng cho e nó khởi động