Hỏi Sạc cho Lu6200 ?

Thảo luận trong 'LG Optimus LTE 1' bắt đầu bởi Valkyr, 16 Tháng một 2014.

1. Trần Anh

Trần Anh Well-Known Member

Bạn Thien cần học lại kiến thức về máy biến áp, vì bạn chẳng biết mọt cái gì ngoại trừ công dụng của máy biến áp. Bạn biết vấn đề mình đang tranh luận với bạn là gì ko? Mình nói, cường độ dòng điện đầu ra chủ yếu do biến áp quyết định. Nếu bạn nói không phải, mình sẵn sàng chi tiền mua linh kiện về cho bạn ráp mạch nâng dòng 1,2A lên 1,8A, bao nhiêu chi phí mình cũng chơi. Bạn cứ vin vào cái cong dụng của máy biến áp mà chứng minh được cường đọ dòng điện thứ cáp khong phụ thuộc vào lõi, dây máy biến áp đi, mình sẽ treo mọt cái bảng "Tôi là thằng ngu" to tướng trước nhà, bạn làm được không?

Bạn nói quấn 44-1 thì sai số sẽ cao hơn, tại sao lại như vậy? Sai số MBA do đâu mà có, bạn biết không?
    Vậy giờ nâng lên thành 132 vòng- 3 vòng nhé, bạn đừng nói là không có máy biến áp nào quấn cuộn 3 vòng dây, người ta cười cho đấy

Bạn nói học để hiểu tính năng, nhưng bạn không hiểu cái gì cả, vì định nghĩa hay công thức tính toán bạn cũng không phân biệt được, chính bạn mới là người đăng định nghĩa như học vẹt

Bạn nói không bao giờ tồn tại biến áp chỉ có một lõi thép? mình cam đoan bạn chưa bao giờ thấy cái biến áp bên trong cục sạc

Bạn nói mình đưa ra công thức chẳng để làm gì? Vậy tại sao khi sản xuất người ta lại phải dùng nó để tính toán

Reply câu cuối của bạn: Cái mình chứng minh là biến áp ảnh hưởng đến điện áp và cường độ đầu ra, chứ mình không chứng minh biến áp chất lượng kém không cần tính toán
    Tóm lại, bạn hoàn toàn không hiểu gì về máy biến áp
    Xin lỗi các bạn trong này, mình phải thông não cho bạn này tẹo :D

2. hungnam1

hungnam1 Member

@Trần Anh có phải ngày truớc bạn có diển đàn trananha2.net phải ko

3. Trần Anh

Ko :D nick cacs dđ mình thường là trantuananh1996

4. hungnam1

hungnam1 Member

Uh thế à. Ngày trước mình biết trang diển đàn ấy hay mà bổ ích lắm tự dưng sao biến mất ko lý do bạn à. Admin là trananh

5. Trần Anh

có thể vì lí do riêng, ko có thời gian, ko đủ kinh phí... :D
    thôi thì có LGViet, chém gió vui vẻ cũng ok :D

6. vang toi nha que

vang toi nha que Well-Known Member

A đọc cm của chú dài bỏ mịa. :v

Sent from my LG-F260S

7. Trần Anh

hết hơi với ông này :laugh: kiểu cách viết bài màu mè này giống hệt một nick nào trong này e quên mất ròi :laugh:

8. Thien

Thien Member

-Bạn dùng công thức tính toán ? Vậy cho hỏi biến áp trong cục sạc thông số ra sao bạn nói nghe xem ? Chính xác là biến áp trong cục sạc LG 1.8. Thông số lõi đồng ? Số vòng ? Số lõi thép ? v..v... Sai số bao nhiêu ? bao nhiêu vòng dây ? :notworthy:

Mấy công thức của bạn chỉ áp dụng cho nhà sản xuất và đó là bí mật công nghệ rồi. Với người dùng thì chẳng ai có thể biết được thông số chính xác. Với người học chuyên về điện tử chẳng ai quan tâm và cũng chẳng thèm nhớ công thức làm gì vì nó chẳng thực dụng. Người ta chỉ gom chung lại là sai số của linh kiện mà thôi. :eek:
    Bạn chưa bao giờ thấy 1 biến áp trong cục sạc thì bạn nên tự đi học rồi quay lại reply vì bạn chẳng hiểu gì hết. Chỉ biết copy Định nghĩa, công thức ra mà chẳng biết áp dụng thực tế của nó.
    Nếu bạn vẫn tin tưởng bạn đúng thì trả lời cho mình biết Thông số của nó là gì ? :laugh:
    PS: Ngoài ra thì công thức trên chỉ là trên lí thuyết với điều kiện tuyệt đối. Thực tế người ta phải thêm sai số vì chất lượng dây đồng vào nữa. Đây là bí mật của nhà sản xuất.

Last edited: 24 Tháng một 2014
  9. Trần Anh

Mình không có sạc LG 1,8 A nhưng mình có cục adapter 5v-0,5A, biến áp xung của nó có 3 cuộn dây, mình vừa dỡ ra đếm cuộn thứ cấp có 38 vòng, có 2 cuộn sơ cấp đáp ứng ngõ vào 220v và 110v theo điện lưới từng quốc gia, mỗi cuộn theo tính toán của mình là 830 vòng
    Lõi sắt là sắt ferit pha silic, rộng 1,3 cm, cao 1,2 cm, được ghép thành từ 2 miếng thép chữ E, mỗi miếng dày 0,5 cm. Lõi quấn dây dày 0,25 cm với hai cửa sổ rộng 0,4 cm
    Đấy là đo đạc tính toán thực tế, mình thiếu tiết diện dây vì không có máy đo chuyên dụng

Bạn nói các công thức không thực dụng :laugh: những người làm điện tử, hay những người chơi âm thanh, họ đều tự quấn cho mình máy biến áp với yêu cầu cấp điện của riêng mình. Tết nhất nghỉ ngơi bạn nên tham khảo vnav, dientuvietnam... để bổ sung thêm thông tin kiến thức về máy biến áp nhé bạn

Rất mong bạn tiến bộ một ngày không xa và mình vẫn mong muốn có một mạch nâng dòng từ 1,2A lên 1,8A mà giữ nguyên máy biến áp, điều mà không mấy ai làm được

Bạn nói mình chỉ biết copy cong thức mà khong biết ứng dụng thực tế, mình đưa ra mấy ý sau không rõ nó có phải ứng dụng thực tế không
    - Quấn máy biến áp chuyên dụng, riêng biệt cho từ loại amply của dân sành nhạc
    - Tính toán cường độ dòng điện đủ mạnh để nấu chảy kim loại trong máy hàn hồ quang mà vẫn đảm bảo hiệu điện thế không quá lớn gây giật điện

Mình chứng minh được mình đúng, còn bạn thì không :D
    một ví dụ đơn giản, bạn cứ mua dây dẫn tiết diện bé về làm đường dây nguồn tổng ở nhà bạn đi, bạn sẽ sớm được xây nhà mới thôi :D

Nói đến đây, nếu ai có thời gian đọc từ đầu topic chắc cũng biết độ hiểu biết của bạn về cái máy biến áp rồi, nên không cần nói thêm gì, ăn Tết mất vui :D

Chào thân ái và quyết thắng

Last edited: 24 Tháng một 2014
  10. Vn.ChemGio

Vn.ChemGio Mỗi ngày banned vài em-_-!

chào bạn
    thứ nhất : việc sử dụng số cuộn dây nhiều hay ít, ko phải do sai số là chính
    mà do tổn hao từ trường của dòng điện ở cuộn sơ cấp
    thứ 2 : hiện nay chỉ có sạc thế hệ cũ mới dùng biến áp
    còn công nghệ mới sử dụng IC cho chất lượng dòng ra ổn định hơn

Sent from my LG-F100S using Tapatalk

11. Trần Anh

cục nào cũng phải dùng biến áp mà anh :laugh: việc điều chỉnh dòng mới do ic

12. yeudesong87

yeudesong87 Active Member

Vừa mở mang được chút kiến thức... Ae cứ thế

13. phimong

phimong Member

Sai toét. Chuẩn phải 1,2A

14. phimong

phimong Member

Clgt từ sạc dt giờ nảy sinh tranh luận vấn đề gì thế này haha

15. Thien

Thien Member

Sạc LG 1.2A với 1.8A dùng chung biến thế mà. :eek:
    Nếu công thức thực dụng sao lại dùng máy đo là thế nào ? Thế mớ công thức trên thực dụng chỗ nào khi mà bác lại dùng máy đo. :notworthy:
    Tóm lại là công thức kia vẫn không tính ra được nên viện cớ trốn luôn chứ gì. :eek:

-Công thức không có tính thêm thông số chất liệu, môi trường vào. Công thức vật lý chỉ sử dụng trong điều kiện lí tưởng. Nghĩa là nó chỉ đúng với sai số = 0. Mấy bài kiểm tra lý thuyết người ta vẫn ghi rõ là (Điều kiện lí tưởng).

-Đó là lí do vì sao công thức áp dụng vào thực tế luôn cho kết quả sai số. Buộc lòng nhà sản xuất phải dùng tới thiết bị đo để điều chỉnh lại phù hợp. Cuối cùng thì ông cũng dùng tới thiết bị đo còn gì. :eek:

-Đúng là những cục sạc thế hệ mới không dùng biến áp nữa. Đơn cử là sạc dell ZIN mỏng. Nhưng mà chi phí quá cao so với dùng biến thế và mạch điện cũng phức tạp hơn => to ra. Nên tiếp tục dùng biến thế. Chẳng lẽ bác vào diễn đàn điện tử không ai cho chú biết à. :eek:

16. Trần Anh

:laugh: đã đọc kĩ bài của mình chưa thế :laugh: bạn đã đọc mình dùng máy đo làm gì chưa? :D rồi cứ vin vào cái máy đo ảo tưởng mà cãi :laugh:

17. bee lee

bee lee Member

18. Thien

Thien Member

Sao không đưa ra thông số biến áp tiếp đi. Vòng vo một hồi cũng không tính ra được à. :eek:

19. Trần Anh

Bạn đo đc tiết diện sợi dây đồng bé tẹo bằng thước kẻ học sinh ko :laugh: nói ko biết nghĩ :D
    Mình thấy bạn đang dẫn mình đi đường vòng ra xa chủ đề 2 người đang tranh luận: Biến áp ảnh hưởng tới cường độ dòng điện đầu ra :laugh:
    khi nào bạn chứng minh đc nó ko ảnh hưởng thì mình mới chịu, còn nếu bạn tiếp tục vòng vo thì chính bạn mới là người
    :D

20. Thien

Thien Member

Ra xa cái gì ? Công thức do ông đưa ra giờ tui kêu ông đưa ra thông số của biến áp dựa trên công thức trên thì ông lại không đưa ra được. :eek:
    Biến áp người ta chỉ đo điện thế 2 đầu vào và ra thôi.

Muốn chứng mình thì đơn giản là chạy ra tiệm điện mua 1 cục biến áp. Thông số nhà sản xuất ghi sẵn luôn rồi (Điện vào 220v - out 110v). Thậm chí khi đem ra thợ điện thì người ta cũng chỉ đo Điện thế 2 đầu. Bất cứ người bình thường nào cầm đồ hồ đo điện 110v - 220v cũng có thể đo được. Thích dùng công thức chứng minh thì tui cho ông được toại nguyện. :eek:

Last edited: 29 Tháng một 2014