Hỏi Sạc cho Lu6200 ?

Thảo luận trong 'LG Optimus LTE 1' bắt đầu bởi Valkyr, 16 Tháng một 2014.

1. Trần Anh

Trần Anh Well-Known Member

Trc khi mình đưa công thức thì bạn có phản biện là cường độ dòng điện ko phụ thuộc vào biến áp, ko phải sao? Quên hả :D đừng có lắt léo, vào vấn đề chính đi. Mình đã đưa ra đủ thông số rồi đấy :D hay bạn ko hiểu thông số là gì :D bạn cần mình đưa ra những yếu tố nào cứ nói :laugh:
    Bạn chỉ cầm chứng minh cường độ dòng điện đầu ra ko phụ thuộc vào mba thôi, việc còn lại cứ để mình lo :laugh:

Cái này bạn đọc lại #12 và #13 giúp mình nhé, nói chuyện với bạn hại não quá :D
    Cách chứng minh kiểu chạy ra tiệm mua biến áp 110 ko khả dụng, vì chả ai đưa điện 110 vào điện thoại cả :laugh: thêm nữa, thiết bị dùng điện 110v người ta tính theo công suất, chả ai tính theo cường độ dòng điện nên đương nhiên ko liên quan ở đây

Bạn vẫn chưa nhận ra tầm hiểu biết về mba của bạn quá kém?

Gửi từ LG-LU6200 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

2. Trần Anh

À giờ mình mới đọc, "thông số" bạn nói đến là đầu vào, ra của biến áp :laugh:)) hahaa :laugh:
    Nói luôn đỡ thắc mắc, cục biến áp của mình điện vào cho phép 110 đến 220v, tần số 50 hoặc 60 Hz, điện ra DC 5v 0,5A. Cục biến áp này mang đi đâu cắm cũng đc, ko rõ bạn có biết ko nhưng VN dùng điện 220v - 50Hz dùng đc, hoặc giả sử sang Nhật chơi, bên đó dùng điện 110v - 60Hz cũng dùng đc tuốt. Đã đủ "thông số" chưa nào :laugh:

Gửi từ LG-LU6200 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

3. Thien

Thien Member

Biến áp điện vào 220v, 110v đầu ra là 5v 0.5A ?? :notworthy:
    Cái này là thông số cục sạc chứ không phải thông số biến áp. Chẳng lẽ chú không phân biệt được cục sạc với biến áp khác nhau thế nào sao ? Thông số chính của biến áp ghi ngay trên biến áp. Không phải ghi trên cục sạc. :eek:
    Cái biến áp 220v - 110v chỉ đưa ra làm ví dụ cho sự phổ biến về tính năng của nó. Kỹ thuật viên điện tử vài bên điện lực cũng dùng Điện thế 2 đầu là thông số để nói về biến áp. :eek:
    Theo như ông nói thì ĐN lại biếp áp là để biến đổi cường độ cao sang cường độ thấp và ngược lại à ? :notworthy:
    Biến áp dùng để chuyển đổi hiệu điện thế từ thấp sang cao và ngược lại thôi. :geek:
    VD: Người ta đi ra tiệm điện nói mua 1 cục biến áp để đổi 100A => 10A ? Ai hiểu ?
    Nói mua cục biếp áp 220v -> 110v ? Ai cũng hiểu. :eek:

Công thức là do ông đưa ra tui chỉ nói là ông dùng công thức đó để tính ra thông số của biến áp để chứng minh nó thực dụng và đúng như ông nói. Tui đâu có đưa ra công thức mà chỉ nói tới công dụng của biến áp là chuyển đổi điện thế cao sang điện thế thấp mà. :geek:

4. Trần Anh

thông số cục sạc của mình cũng là thông số biến áp của mình đấy :laugh: phần mạch chỉ để nắn dòng thôi ko biến đổi thêm gì đấy :laugh: mình nói rõ là thông số biến áp mà, bạn ko đọc :laugh:

Các file đính kèm:

Last edited: 30 Tháng một 2014
  5. Thien

Thien Member

Biến áp là biến áp. Cục sạc là cục sạc đâu có chuyện gom chung làm một được. Ai cũng biết linh kiện trong mạch điện cũng tiêu thụ điện chứ đâu phải để gắn vào chơi cho vui. Nói như ông thì điện trở, tụ điện và chip trong mạch không tiêu hao Ampe và Vol à:eek:

6. Trần Anh

MBA nó tăng U bao nhiêu thì nó giảm I bấy nhiêu, và ngược lại, bạn đã đc học chưa :D

Bài học về MBA trên moon.vn miễn phí, bạn dành ít thời gian học xem sao :D http://www.moon.vn/baigiang/LyThuyet.aspx?ChuyenDeID=466&SubjectID=2

Mình xin rời khỏi topic này, ko muốn nó kéo sang năm sau đâu :D Mình nói cho bạn hiểu, bạn ko hiểu, nhưng nhiều người hiểu. Hoặc bạn cố tình ko hiểu

Mặc bạn nghĩ mình trốn tránh, nhưng trốn tránh hay ko mọi người đều biết :D ko cần phân bua :laugh:

Nếu bạn ngồi đọc theo link trên mình đưa, thì ví dụ 1 chứng minh luôn MBA ảnh hưởng đến cường độ dòng điện nhé :laugh:

Tặng bạn cái ảnh cho dễ nhìn :laugh:
    Nói về cái chú ý luôn để bạn đỡ mất công luyên thuyên :D Cục sạc 1A, 1,2A hay 1,8A là cường độ tối đa cung cấp đc, khi cuộn thứ cấp để hở sẽ đạt max. Có thể dùng đồng hồ đo kiểm chứng điều này. Khi cắm sạc sẽ ko đạt đến ngưỡng đó nên sẽ áp dụng ** nhé :D nếu cần mình dùng đồng hồ đo cho mà xem :D
    View attachment 15857

7. Trần Anh

À, bạn bảo ra tiệm mua cục biến áp đổi 100A ra 10A, người ta cười cho đấy :D:D dòng điện xoay chiều thì I luôn thay đổi nên ko chính xác 100A đc đâu nên người ta mới tính theo công suất :D Bạn đi nộp tiền điện, người ta tính theo số điện (kW/h) là công suất chứ ai tính theo A :laugh:

8. Trần Anh

Chính xác định nghĩa MBA: là thiết bị biến đổi điện áp xoay chiều, ko làm thay đổi tần số
    định nghĩa điện áp xoay chiều: là dòng điện có cường độ và hiệu điện thế biến thiên theo thời gian theo quy luật hàm sin hoặc cos

9. Thien

Thien Member

Dùng đồng hồ đo. Nghĩa là không áp dụng công thức trên :notworthy:
    Bản thân đồng hồ đo cũng có sai số nên độ chính xác của nó ở một mức chấp nhận được với người đo. :eek:
    Điện => biến áp => mạch => output (chính là thông số ghi trên cục sạc).
    Vì vậy ông lấy thông số cục sạc để nói cho biến áp là không đúng :eek:

100A - 10A với 220v - 110v là ví dụ để cho thấy tính thực dụng tính năng của Biến áp thôi. Người ta chỉ hiểu biến áp 220v- 110v thôi. Đọc thì phải đọc cho hết. :eek:

10. Trần Anh

#13 này
    Mình đã phản biện dòng bôi đậm của bạn, bạn ko hiểu nên nhầm chủ đề sang
    Bạn đọc lại và cố hiểu đi nhé :D Mình thì đang cố giải đáp hết thắc mắc của bạn rồi jmình rút khỏi topic này

Chúc mừng năm mới nhé, chúc bạn hiểu thêm về MBA :D

11. Trần Anh

Ví dụ sai thì ko đc coi là ví dụ nhé. "Đọc thì phải đọc cho hết" Bạn chưa hề đọc hết bài giảng về MBA mình đưa link
    Còn cục sạc của mình, phần thứ cấp chỉ có tụ điện nên ko tiêu thụ công suất điện nhé

12. Trần Anh

Tiếp: Bạn biết khi nào cần dùng đồng hồ đo ko :D Bạn biết đồng hồ đo nó dùng để làm gì ko :D Mình dùng công thức đưa ra cường độ dòng điện, bạn ko chấp nhận. Dùng đồng hồ đo, bạn cũng ko chấp nhận. Bạn đang cãi cùn

13. Thien

Thien Member

Vậy ý ông là chất lượng dây đồng không nói lên chất lượng của biến áp à. Vậy thì nhà sản xuất dùng dây đồng pha như của TQ đi cho rẻ. Tại sao phải dùng dây đồng chất lượng để làm biến áp ? :eek:

14. Trần Anh

Mình ko nói nó ko liên quan. Mình xin đính chính là mình nhấn mạnh vào chữ "CHỈ" của bạn

15. Trần Anh

Bạn thích dùng sách vật lí hay sách lí thuyết để nói với mình thì mình cho bạn đc toại nguyện :D

16. Thien

Thien Member

Vậy ý ông là chất lượng dây đồng không nói lên chất lượng của biến áp à. Vậy thì nhà sản xuất dùng dây đồng pha như của TQ đi cho rẻ. Tại sao phải dùng dây đồng chất lượng để làm biến áp ? :eek:
    Dùng công thức để chứng minh thì phải chứng minh bằng thực tế tính toán chứ. Tui đâu thấy ông chứng minh thực tế công thức chỗ nào đâu. :eek:

VD trên của tui sai chỗ nào. Tui nói là chẳng có ai mua biến áp mà đi nói 100A - 10A cả. Chỉ có biến áp 220v - 110v người ta mới hiểu. Qua đó mới thấy công dụng chính của biến áp là đổi điện thế. :geek:

17. Trần Anh

Mình ko nói nó ko liên quan. Mình xin đính chính là mình nhấn mạnh vào chữ "CHỈ" của bạn
    Thực tế mình tính toán cái cục 5v của mình đấy, bạn ko đọc à :D
    Bạn thích dùng sách chứng minh thì phải chứng minh theo định nghĩa chứ, có thấy bạn chứng minh theo định nghĩa chỗ nào đâu :D

Hiếm lắm mới có lúc bạn onl cùng giờ với mình, hôm nay phải nói cho xong :laugh:

18. Trần Anh

haha

19. Thien

Thien Member

Biến áp của ông output 5v là sai hoàn toàn. Vi thực tế linh kiện điện tử luôn có khấu hao sai số. Nghĩa là chưa chứng minh được gì. Dùng máy đo cũng vô ích vì máy đo cũng có sai số. :eek:
    Công thức ông đưa ra có đơn vị hay biến số nào nói chất lượng dây đồng liên qua không ? :eek:
    Đơn vị nào dùng dể đo chất lượng dây đồng và tính vào thông số biến áp :notworthy:

Last edited: 30 Tháng một 2014
  20. Trần Anh

Haha, mình ko chứng minh cái biến áp của mình, mình chứng minh chữ "CHỈ" của bạn sai kìa :laugh:
    khi nào bạn nhận chữ "Chỉ" đó sai, và bỏ nó đi thì mình mới chịu :D

Bạn cũng chưa chứng minh đc gì, vì định nghĩa bạn đưa ra trong sách của bạn toàn sai :D

Linh kiện có sai số, máy đo có sai số. Một là bù trừ lẫn nhau, hai là tăng cường nhau. Mình rơi vào trường hợp 1 bù trừ lẫn nhau nó ra 5v đấy :laugh: