Hỏi SU640 hở sáng màn hình

Thảo luận trong 'LG Optimus LTE 1' bắt đầu bởi blackfox890, 5 Tháng bảy 2013.

1. blackfox890

blackfox890 Active Member

Tình hình là thằng em của em nó đỗ ĐH rồi, em vừa đi mua cho thằng ku cái SU640 coi như là phần thưởng 12 năm đèn sách. Cơ bản là hài lòng vs em SU640, test đủ kiểu chắc ok rồi, duy chỉ có cái lỗi này:
    1. Hở sáng màn hình 1 đoạn dài khoảng 1cm phía trên màn hình. Bt thì cũng ko nhìn ra được, tình cờ nghiêng máy lau bụi thì phát hiện ra => Vậy mọi ng cho em hỏi cái lỗi này có ảnh hưởng gì nhiều đến hoạt động máy sau này ko ạ? Cơ bản là thấy nhiều dòng máy chính hãng như Lumia 520, One... cũng dính cái lỗi này, thiết nghĩ chắc là do chất lượng gia công thiếu sót nhưng cứ mạ muội hỏi ae tư vấn xem :D
    2. Bác nào dùng Su640 cho em hỏi luôn là 3 cái phím cảm ứng khi sáng, nghiêng màn hình máy có thấy ánh sáng hơi hắt vào màn hình ko ạ? Nếu ko thì chắc con này "hơi nhiều lỗi" :laugh: mai em lại phải lóc cóc đi đổi
    Để dễ hình dung em chụp tí ảnh ~~

[​IMG][​IMG]

2. Trần Anh

Trần Anh Well-Known Member

hở sáng có khả năng màn hình đã bị tháo ra lắp lại, hoặc bị thay

chocon1411 and blackfox890 like this.
  3. blackfox890

Đó cũng là lý do nhưng ko hẳn chỉ có lý do đó. Cái lỗi hở sáng còn có thể do lớp keo dán ko kỹ do chất lượng gia công của hãng
    Cơ bản nhất là em thấy 3 cái phim cảm ứng kia cũng hở nên hơi lo, so sánh vs 2 em LTE2 và I9000 thì ko con nào bị cả @@ Chắc mai qua đổi thật :(

4. Nguyễn Thế Hùng

Nguyễn Thế Hùng Not online Staff Member

Đây là màn hình rời cảm ứng.
    Khi lắp màn cảm ứng vào, phía khung màn hình sẽ được "trang bị một lớp mút mỏng màu đen dính chặt vào khung màn hình, lớp còn lại cũng có khả năng dính.
    Và khi ghép màn cảm ứng khít lại thì lớp mút bám vào cả màn hình và cảm ứng.
    Lớp mút này có nhiều tác dụng nhưng đề cập ở đây là tác dụng che đi ánh sáng hắt ra từ các đèn led.
    Máy này đã bị tháo màn cảm ứng rời ra dẫn đến lớp mút bị xé ra làm 2 lớp, một lớp trên màn hình, một lớp trên cảm ứng.
    Khi lắp lại do vấn đề nào đó mà màn cảm ứng không được sát với màn hình nữa-> hở sáng và bị hắt sáng ở riềm màn hình.
    Xét về góc độ kĩ thuật thì không ảnh hưởng nhiều tới khả năng vận hành của máy.
    Nhưng nó gây khó chịu và nhất là tâm lý hàng rởm cho mọi người.
    Thân:p

5. KokishimaKen

KokishimaKen New Member

Câu trả lời rất hay và hài :laugh:

Nguyễn Thế Hùng thích bài này.
  6. blackfox890

Vâng! cảm ơn các bác đã góp ý, cơ bản là sáng nay lóc cóc qua thắc mắc thì nhận đc vài câu trả lời vô cùng thú vị, đại loại như:
    - " cả cái màn to như kia hở tý thì làm sao? " :rolleyes:
    - " Tôi lạy cậu, hở có tý " :alien:
    - " Cứ về đi, ko sao đâu " :thumbsdown:
    Biết là thôi ko làm ăn đc gì rồi, có giải thích thêm chỉ tốn nước bọt ( mà chả biết nhỡ đâu lại hại đến thân ), lỗi cũng ko quá nghiêm trọng, mà cũng ko chắc ;) chả biết là do nhà sx hay là do...:giggle: Đại khái là máy chưa thấy lỗi gì ngoài cái kia, vả lại cũng ko muốn to tiếng, mình người lịch sự :cool: Cũng ko dám khẳng định chất lượng máy ở đấy là dởm ( thấy cũng lắm khách, máy cầm cũng chắc...), cũng ko biết lỗi kia lý do chính xác là do bên nào nhưng xét trên cái thái độ chăm sóc khách hàng thì chả bao giờ muốn bước chân vào lại lần nữa ~~ mai sau máy có lỗi phần mềm - tự fix, lỗi phần cứng - đi chỗ #
    Thêm cái địa chỉ cửa hàng, ae nào muốn thì tham khảo hoặc trải nghiệm cảm giác như em thì...tùy :laugh:
    Đ/c : Trungjapan - 313 Phố Vọng - Hai Bà Trưng - Hà Nội

Bonus: trong lúc hỏi han cũng tranh thủ nghía qua đc 2 em SU đang để trên bàn thì thấy 2 em này cũng bị hắt sáng khi nhìn nghiêng từ 3 cái phím cảm ứng phía dưới => chắc là dòng này nó thế, các bác nhể :laugh:

jackie.stupid thích bài này.
  7. Nguyễn Thế Hùng

blackfox890 . Nhà sản xuất trước khi đưa máy ra thị trường không để bị lỗi ngớ ngẩn này đâu.
    Bạn xem trên mặt kính mà không 1 vế trầy xước thì 90% thay kính.
    Không tin bạn tháo máy ra, gỡ mặt kính ra sẽ không thấy một lớp đệm màu đen nào quanh riềm chỗ đè lên khung màn hình

chocon1411 and blackfox890 like this.
  8. Trần Anh

có thể vẫn có, tháo ra nó ko khít nữa :D máy e cũng hở rồi :confused: nhưng ko to như cái này

chocon1411 thích bài này.
  9. Nguyễn Thế Hùng

A hiểu được cái cơ chế việc hở sáng nên dù tháo ra hay giờ bị rơi nứt kính vẫn không bị hở sáng

10. blackfox890

Cảm ơn bạn, tuy nhiên thì cái lỗi hở sáng ko phải là không có lỗi của nhà sản xuất đâu bạn ạ, khá nhiều luôn, trước mình từng định mua cho ba chị con Lumia520 thì chạy từ VienthongA đến Thegioididong đều có những con bị hở sáng, thậm chí hở nhiều luôn, ko chỉ 1 vệt nhw mình mà hở nguyên cả 1 cạnh luôn, có con hở sáng ra cả phần nẹp nhựa @@
    Nãy có ngồi tìm hiểu thì ko những dòng Lumia520 mà cả 610,620 rồi cả One X , XS cũng bị. Riêng dòng Lumia520 theo mình biết là cái lô đầu tiên ở VN rất nhiều chiếc bị
    Máy mình bi h chưa thể kết luận là do lý do gì nhưng thôi, hi vọng là do lỗi gia công đi ^^ Vả lại vẫn còn cái tem 3 tháng BH, cứ để cho thằng e nó dùng, ko nói thì chắc nó cũng ko phát hiện ra, lỗi cũng ko quá nghiêm trọng, qua 3 tháng ổn thì nhờ ae cao thủ bung máy ra check, fix đc thì fix, hì :D

Nguyễn Thế Hùng thích bài này.
  11. RomeoAlmighty

RomeoAlmighty Member

Bung ra lại hở to hơn đấy bác ak :roflmao: đừng quá để ý đến những tiểu tiết, miễn là dùng vẫn ok là được :cool:

12. RomeoAlmighty

RomeoAlmighty Member

Mình dùng Lu cũng bị 1 phát thế này, bung máy ra thì vẫn thấy 1 viền cao su đen mỏng dính quanh màn hình :rolleyes: bh sáng thì vẫn hở mà còn thêm bị một ít bụi vào màn hình nữa ( chắc do lúc lắp vào ko lau kỹ) :thumbsdown: Nên mình khuyên mọi người là nếu bị bệnh này thì kệ nó đi, bung ra lại càng thêm bệnh :sleep:

blackfox890 thích bài này.
  13. Trần Anh

bung ra, lấy ngay miếng nilon dán vào, miết nhẹ vài lần, lột lên
    kính cảm ứng cũng thế, lột lên là hết bụi ngay
    nilon loại mỏng

14. RomeoAlmighty

RomeoAlmighty Member

Đã làm thế rất nhiều lần trước khi lắp nhưng vẫn sót vài hạt :rolleyes: Do môi trường toàn bụi mà bác, không tránh được đâu :roflmao: Lúc đầu rất bực mình nhg về sau thì kệ, miễn là máy móc dùng ngon là ổn :D

15. blackfox890

Cái em băn khoăn ở đây là nó hở vì cái lý do gì thôi chứ có ai mua đt mà cứ nghiêng nghiêng để nhìn đâu :laugh: Cách fix của bác Trần Anh chăc chuẩn đấy, lúc nào có dịp chắc chắc em sẽ thử, hehe

16. duyhien91

duyhien91 Active Member

máy mình lúc mới mua về cũng bị, hở cả 4 viền xung quanh luôn, cảm ứng màn dùng vẫn rất chi là ngon, nhưng nhìn ức chế với lại bụi chui vào rất nhiều mà chả biết làm thế nào, gà rùa nên chả biết táy máy tháo thiếc dư lào :(

17. lg optimus one

lg optimus one Member

Máy e còn bị 4viền luôn, ksao đâu

18. blackfox890

Khác với sáng, lúc chiều bác chủ có gọi bảo qua ae nói chuyện, lúc đấy em đang công việc ko qua đc, vừa nãy mới qua thì ae nói chuyện khá là vui vẻ, thoải mái, a chủ có bảo do hôm trc bị nhảy mất cái máy, sáng lại hơi nhiều chuyện linh tinh, có gì cho a xin lỗi :unsure: Sau 1 hổi chém gió, anh hẹn t2 này qua xem lô hàng mới về, tha hồ chọn

19. chinhtunhien

chinhtunhien New Member

Mình ko rõ máy các bạn thế nào, nhưng mình nghĩ trg hợp hở sáng là máy đã bung ra rồi. chứ máy nguyên bản mà dính lỗi đấy thì phô quá, trc đây khi đi chọn máy mình cũng để ý màn rất kĩ xem các góc xem hở sáng và lệch màn ko để còn biết máy đã bung hay chưa nên chọn đc 1 cái màn ko hở, dùng cũng yên tâm tí :)

20. Nguyễn Thế Hùng

Mang qua mình làm lại cho. Không còn hở tí sáng nào luôn,bụi cũng không chui vào được.

chocon1411 and duyhien91 like this.