Tăng bảo mật khi xóa recovery trên rom cook nền 5.0.2

Thảo luận trong 'LG G2' bắt đầu bởi Hai HS, 28 Tháng mười hai 2015.

1. Hai HS

Hai HS Well-Known Member

Thân chào anh em box G2!
    Hôm nay mình xin đc chia sẻ cách xóa recovery trên rom cook nền 5.0.2 để tăng thêm độ bảo mật cho G2. Như mọi người cũng đã biết, trong 1 ngày k may mà rơi mất chiếc đt thì vđ lo lắng đầu tiên chính là thông tin & dữ liệu. ĐT G2 nói riêng và đt Android (chắc cũng k phải ngoại lệ) đã đc cài recovery mà rơi vào tay người biết 1 chút thôi thì chỉ cần vài thao tác là đã có thể sử dụng bt như đt mới (người ta cũng k cần quan tâm đến vđ mở mật khẩu) Cách xóa rec này sẽ hạn chế đc tương đối lớn tt&dl của bạn rơi vào tay kẻ xấu, vì k vào đc rec để wipe thì phải KDZ hoặc TOT, mà KDZ trực tiếp trên nền rom này là rất khó, chỉ có đường TOT (vđ này đã đc nhiều ae dùng F320 xác nhận) mà TOT sẽ bay sạch bộ nhớ trong luôn nên dữ liệu đc để tại bộ nhớ trong ví dụ như video, ảnh xxx sẽ k bị lộ... Thôi trình bày cũng đã dài, mình xin đi vào cv chính luôn.
    Đầu tiên các bạn cần kdz về rom 5.0.1 (ở đây mình áp dụng trên máy mình là F320L) dòng máy đc cập nhật lên 5.0.2 và có autorec có thể vận dụng, tiếp đó là root và cài autorec, mở autorec lên đợi xíu cho nó backup mấy phân vùng của rom stock lại rồi thoát, dùng root exp vào bộ nhớ trong sẽ thấy 1 folder tên atemp tại thư mục gốc, copy toàn bộ folder này ra thẻ nhớ, ai k dùng thẻ thì copy vào đâu đó cho dễ quản lý...thực ra để làm cv này thì chỉ cần 1 file thôi, nhưng mình muốn các bạn copy cả folder là có thể tham khảo thêm vđ Này tiếp đó các bạn flash rec (sau khi flash rec xóa luôn folder đấy đi cho chắc) và flash rom đã chọn, khi setup xong xuôi rồi thì tiến hành cài lại autorec, cũng đợi 1 chút cho nó backup lại các phân vùng cần thiết (chỗ này nó sẽ backup lại rec đang dùng)...dùng root exp mở folder lúc trước ra, atemp/bck/ chọn file recovery.img (thank @matrix_neo đã gợi ý) copy đè vào storage/atemp/bck thay thế recovery.img đang có, mở lại autorec và chọn restore stock, đơn giản vậy thôi là đã xóa đc rec đi rồi, và đây là thành quả trên máy mình, việc vào dowl mode & mọi chức năng sử dụng bt, nếu cần các bạn set luôn mã pin cho suppe user là yên tâm lớn. Chắc sẽ có người thắc mắc là muốn cài rom zip lần nữa thì phải làm sao, tạm thời thì mình mới chỉ thực hiện đến đây, nhưng mình chắc đến 96/69% là cài autorec là sẽ up đc rom bt, về mới khó chứ lên thì đơn giản thôi, có gì mình sẽ cập nhật thêm.
    Vâng! chỉ cần vài thao tác đơn giản nv thôi là đã giúp các bạn yên tâm hơn phần nào trong phút rủi ro khi mất máy và cũng ngăn chặn luôn những ai hay táy máy. Ai có nhu cầu thì dùng, ai k có nhu cầu thì bỏ qua. Xin cảm ơn sự chú ý của các bạn!
    PS: Tiện đây mình upload luôn file recovery.img stock của mình lên (F320L) để ai dùng bản L đỡ phải KDZ. https://drive.google.com/file/d/0B6-uRlhUuUwvWi1tSTl4WmZacFk/view?usp=sharing

7

Last edited: 9 Tháng một 2016
  2. tva

tva Member

mình thấy có 1 cách hay hơn là để twrp recovery và dùng phương pháp mã hóa bộ nhớ, mỗi khi vào twrp recovery máy đòi mật khẩu, nếu không có mật khẩu máy không cho reset, mình gặp 1 cái g flex f340k khách làm vậy không tài nào reset được :D

3. Hai HS

Hai HS Well-Known Member

Mã hóa bộ nhớ có phải cái này đúng k bạn: [​IMG] mình dùng TWRP cũng cả năm rồi nhưng chưa bao giờ thấy vào TWRP mà nó đòi mk cả, trong TWRP k có khái niệm reset mà chỉ có wipe thôi bạn nhé, và bạn cũng nên nhớ là google k hỗ trợ TWRP để up rom, bạn có thể kiểm tra ngay trên máy của bạn xem sao. Thân!

Sent from my LG-F320L using Tapatalk

4. tva

tva Member

google liên quan gì đến g2 bạn, dùng mã hóa bộ nhớ mỗi lần khởi động lại máy hay làm gì nó cũng sẽ hỏi mật khẩu wipe - xóa/ reset- khôi phục nó là mấy bạn vào wipe máy sẽ báo wipe fail kể cả wipe system

5. luna_killer

luna_killer Active Member

Vâng , thanks @Hai HS .
    Chú ý lần sau viết bài cứ để nguyên phông & size nhé . :like::D

Hai HS thích bài này.