Tại Việt Nam, nên chọn mua điều hòa 1 chiều hay 2 chiều?

Thảo luận trong 'Thảo luận chung - Hỏi đáp - Chém gió - Sự kiện' bắt đầu bởi tomy28, 30 Tháng sáu 2015.

1. tomy28

tomy28 Member

Em thấy người ta hay nói điều hòa 1 chiều, điều hòa 2 chiều nhưng không hiểu lắm. Các bác giải thích cho em thử, như ở VN mình thì chọn điều hòa nào là hợp lý nhất ạ, em cảm ơn

2. quanhoca

quanhoca Active Member

Tùy thuộc vào nơi bác ở mà lắp đặt điều hòa 1 chiều hay 2 chiều. Với điều kiện khí hậu miền Nam nóng quanh năm nên chọn điều hòa một chiều lạnh. Đối với điều kiện khí hậu của miền Bắc, nhiệt độ về mùa lạnh xuống khá thấp (8-10oC) nên lắp máy điều hòa hai chiều vừa mát mùa hè, ấm mùa đông.

3. oisusu

oisusu Active Member

ở miền Nam thì nên mua loại 1 chiều lạnh thôi còn ở bắc trung bộ, tây nguyên, bắc bộ thì nên mua loại 2 chiều, vào mùa đông lạnh có thể mở chức năng sưởi ấm cho cả nhà

4. quanhoca

quanhoca Active Member

đúng là điều hòa 2 chiều đắt hơn 1 chiều , năm trước mình hỏi mua 1 máy điều hòa 2 chiều inverter của daikin 12000BTU giá 16tr mắc quá nên chuyển sang mua 1 máy khác cũng loại inverter 2 chiều cùng công suất, hãng LG loại B13ENC giá rẻ hơn chút (lúc mua giá 13tr) hiện dùng thấy khá ổn định, ít hỏng vặt

5. nani89

nani89 Active Member

em thì sợ mua hàng nội địa lắm, trước mua 1 máy điều hòa cũng inverter 2 chiều, con 9000BTU giá 7.5tr nhưng dùng đúng 1 năm máy kêu ầm ĩ, điện tốn thêm chứ chả có tiết kiệm gì, Về sau e mua mới 1 con điều hòa LG inverter 2 chiều loại tiêu chuẩn giá 11tr5, bảo hành 10 năm hiện đang dùng thấy rất ổn, êm và tiết kiệm điện kha khá

6. oisusu

oisusu Active Member

em cũng dùng 1 con 12000btu LG inverter 2 chiều giá mua cách đây 2 năm là 14tr dùng cũng ngon lắm

7. quanhoca

quanhoca Active Member

minh thấy chuyện đương nhiên là nên mua 2 chiều rồi, mùa đông dùng điều hòa thì phòng sẽ ấm áp đều cả phòng có thể mặc 1 bộ quần áo mà vẫn thấy thoải mái, chứ dùng lò sưởi dạng đốt oxy thì sợ ngạt, lò sưởi dầu thì không bao giờ đủ ấm, có điều mùa đông đúng là hanh khô thật nên cần mua thêm 1 máy phun hơi nước khoảng 300k bán đầy ở chợ trời, HN mà mua ĐH 1 chiều thì sẽ ân hận vào mùa đông đó, nhất là nhà có em bé.

8. tomy28

tomy28 Member

Nhờ ông xã bạn tư vấn hộ mình cái. mình muốn mua loại điều hòa 2 chiều nào có đầy đủ tính năng như thằng 1 chiều đấy, như tọa ion và giữ ẩm đó. Thanks

9. hung6061

hung6061 Member

. Phòng của mìh rộng hơn 20m. Các bác tư vấn thêm và mua ở đâu mà bảo hành tốt tý, đặc biệt họ lắp đặt miễn phí cho mình thì càng ok.

10. nhatphong12

nhatphong12 Member

Tạo độ ẩm thì chưa máy lạnh nào có chức năng ấy đâu ah. Chịu khó mua máy tạo ẩm hoặc để 1 chậu nước trong phòng và thay mỗi ngày là được mà

11. quanhoca

quanhoca Active Member

Nếu nhà có trẻ nhỏ hoặc người già nên dùng điều hòa 2 chiều bạn nhé. Mua đông cần thiết lắm, nếu sử dụng quạt sưởi có thể bị khô da. Điều hòa nội địa Nhật Bản tuyệt đối không làm khô da, khô mũi. MÌnh tư vấn vậy, bạn có thể tham khảo nhé

12. nhatphong12

nhatphong12 Member

Mình nghĩ dù mùa đông có lạnh nhưng cũng không nên dùng điều hòa vì khô da và ủ mầm mống bệnh tật.VỚi thời tiết ở HN dù có rét lắm thì chỉ những người ra ngoài đường mới cảm nhận sự buốt.Còn trong nhà và đắp chăn thì cũng ko đến nỗi đâu.

13. nani89

nani89 Active Member

Mua 2 chiều đi bạn ạ. Chắc chắn điện thì tốn hơn 1 chiều rồi nhưng nhu cầu sử dụng ngày càng tăng lên, bạn mua cái 1 chiều rồi mất công sau nay lại mua thêm cái khác đấy

14. oisusu

oisusu Active Member

Em vẫn dùng điều hòa LG lâu nay đấy thôi, chất lượng vẫn ổn, khéo nghe mấy ông chỉ biết lên mạng đọc đánh giá này nọ kia khác. Quan trọng sản phẩm mình sử dụng thôi. Em còn đánh giá cao LG chỗ bảo hành khá tốt nữa.

15. tomy28

tomy28 Member

Em thấy mọi người hay nhắc công nghệ inverter mà không biết nó là gì ạ?

16. oisusu

oisusu Active Member

À, đó là dòng máy điều hòa sử dụng công nghệ biến tần cho máy nén.Máy nén sẽ hoạt động biến tần theo tải nhiệt trong phòng,giúp tiết kiệm điện năng. Hiện giờ người dùng chuộng dòng này lắm đấy.

17. nhatphong12

nhatphong12 Member

Nếu mấy bác nói thế thì mua điều hòa 1 chiều thôi là dùng được rồi bạn ơi, mua điều hòa 2 chiều làm gì cho tốn tiền