Thắc mắc - Chia sẻ: Có phải mình đã gặp LG dựng?

Thảo luận trong 'Thảo luận chung - Hỏi đáp - Chém gió - Sự kiện' bắt đầu bởi vokhoa175, 9 Tháng mười 2013.

1. vokhoa175

vokhoa175 Member

Chào ae, hôm nay mình lập ra topic này vì mình gặp 1 trường hợp rất thú vị khi đi mua máy LG Optimus G.

Khi mình xem hàng trên mạng, thấy rao là "Máy mới Fullbox". Nhưng khi mình xem máy thì:

Thứ 1: Vỏ không hề có tem imei hoặc seal. Và mình được giải thích là do không dán cái tem ấy vô @@. Vỏ nhìn khá cũ, nhìn không có cảm tình ngay từ ban đầu.

Hình minh họa cho cái tem imei này (Máy mình xem không hề thấy):

Thứ 2:

Phụ kiện trong máy chỉ bao gồm:
    - Sạc + Cáp + Tai nghe LG + Cuốn sổ hướng dẫn cũ (không có bọc). Điều đáng nói ở đây là: Máy màu trắng mà Sạc, Cáp màu đen và cả 2 đều được bỏ trong 1 cái bọc nhìn khá nham nhở, không giống như hàng Fullbox (sạc, cáp được đóng gói rất đẹp).

- Tai nghe thì thôi rồi, nhìn vào tệ lắm cũng biết hàng dỏm, dây thì bị mốc mốc màu trắng, cái màn tai thì dán thấy rõ vết keo và cảm giác như nó muốn tróc ra, đầu nhét tai thì tháo ra dễ dàng (rất nhẹ là đằng khác), còn nút bấm "Pause/Play" thì cứng và không có độ nảy.

-> Ngoài ra không còn thêm phụ kiện nào khác, ae nào khó tính chắc bỏ xuống và trả lại ngay khi nhìn phụ kiện.

Hình tham thảo phụ kiện fullbox ở chỗ khác:

Thứ 3: Về máy, mình nghĩ dù phụ kiện không tốt cũng không sao vì có thể mua lại được, quan trong là cái máy. Nhưng cầm vào thì hỡi ôi. Mình sợ cái từ "hàng mới" luôn.

- Phím Volume thì bị tróc benzel ngay phím tăng âm lượng.

- Viền benzel Camera thì nhìn thấy rất rõ là benzel cũ vì bị oxi hóa (cái này ae muốn biết ra xem hàng trưng bày ở Viễn thông A rồi sau đó kêu nó đưa 1 con máy trong tủ sẽ cảm nhận rất rõ)

- Máy mới nhưng miếng seal xung quanh máy không có. Vỏ thì màu hơi ngã màu vàng (cái này mình không chắc nhưng mình là dân thiết kế nên mình cảm nhận rất rõ, đây chỉ là ý kiến chủ quan). Hỏi thì bác bán nói là đã lột ra @@. Mình hỏi lột ra để làm gì vì nó đâu ảnh hưởng đến việc up rom hoặc test máy thì một sự im lặng bao trùm.

- Đến phần khe sim, lỗ chọt sim đã bị chọt loét ra ngoài, hỏi thì bác ấy bảo do dùng cây chọt sim của iphone. Buôn bán mà không biết là cây chọt sim của LG nhỏ hơn của Iphone thì mình cũng bó tay.

- Màn hình thì tối và hơi ngả vàng. Câu trả lời mình nhận được là do up bản rom nên màn hình tối tiết kiệm pin, ok, mình cũng chấp nhận nhưng màn hình hơi ngã vàng theo mình nghĩ không phải do Rom rồi.

- Ngoài ra cái seal dán mặt trước và mặt sau của máy rất nham nhở, hướng dẫn trên seal in khá tệ.

Cuối cùng: Mình đã quyết định không mua vì quá thất vọng với những gì rao trên mạng với mức giá hấp dẫn: "Máy mới Fullbox" giá tầm 5tr8. Thà mình mua 1 con không có box còn hơn mua 1 con fullbox nhưng lại thế kia (tính ra cái hộp và cuốn sổ đáng giá 300k, bỏ ra như vậy không đáng)

Kết luận:
    Đây có phải là hàng dựng không ạ?? Mong bác nào thật sự có kiến thức và đam mê LG giống mình vào giải đáp giúp. Chân thành cảm ơn rất nhiều

P/S: Những gì mình nói hoàn toàn sự thật, trước khi mua mình đã tìm hiểu kĩ trên mạng, chạy ra Viễn Thông A để xem và đôi chỗ là do cảm nhận cá nhân của mình (có thể không chính xác lắm). Mình hoàn toàn không bịa đặt hoặc cố ý làm ảnh hưởng đến việc mua bán của ai, nên mình sẽ không nói tên cửa hàng ra nhé. Bài viết này mình chỉ muốn ae vào chia sẻ để cho những ae khác muốn mua LG có thêm kinh nghiệm.

Chân thành cảm ơn ae đã bỏ thời gian ra để đọc bài viết này.

Cảm ơn admin đã tạo ra sân chơi này. Mong diễn đàn sẽ phát triễn lớn mạnh và có nhiều thành viên dùng LG hơn.

Thân!

Xu Đi thích bài này.
  2. vokhoa175

vokhoa175 Member

Do mình không thể chụp hình cái máy mình đã xem nên ae thông cảm nhé.

3. Trần Anh

Trần Anh Well-Known Member

dựng ko chắc, nhưng có thể nói là hàng đóng mới. loại này chỉ đc gọi là 99% có cái hộp thôi vì đến phụ kiện đi kèm máy còn chưa đầy đủ

vokhoa175 thích bài này.
  4. Xu Đi

Xu Đi Leader Data Team

Theo mình thì vẫn chưa kết luận được là dựng hay không. Vì dựng nó có nhiều kiểu dựng ( thay vỏ, thay màn, sửa main...).
    Đây có thể chỉ là máy cũ, cho vào hộp, thêm phụ kiện vào.
    Chắc chắn 1 điều là nó không phải full box, brandnew thôi.

vokhoa175 thích bài này.
  5. jay sơn

jay sơn Well-Known Member

Ko mua là hợp lý

Sent from my LG-F160L using Tapatalk 4

vokhoa175 thích bài này.
  6. jackkitom

jackkitom Active Member

Mình cũng xài G và mua máy brandnew fullbox, mới nguyên seal và phụ kiện đầy đủ mới toanh.

Theo mình thì cái máy bạn đi xem k phải là hàng dựng mà là cho người bán rao bán lập lờ, người ta bảo MÁY MỚI FULLBOX thì đúng r, :laugh: có điều ng ta định nghĩa chữ MỚI đơn giản wá. Theo mình thì rao kiểu đó còn khó bán máy hơn là nói thẳng ra với người mua :D

vokhoa175 thích bài này.
  7. vokhoa175

vokhoa175 Member

Vậy đây là hàng dựng chuyện các bạn nhỉ? Hì.. hì... thôi, lỡ rồi úp cho ae đỡ phải mất công và thất vọng giống mình. Theo mình dựng ở đây là dựng lại thành cái fullbox nhưng không hoàn hảo. Vậy sao không bán con likenew máy, pin, sạc, cáp cho rồi. Đỡ phải thất vọng về cái từ Mới.

Bạn jackkitom nói đúng, chữ Mới định nghĩa quá đơn giản.

jackkitom thích bài này.
  8. jackkitom

jackkitom Active Member

Thích chữ hàng DỰNG CHUYỆN của bác :laugh:

Máy thế rao likenew fullbox k biết ng ta mua chưa, thấy máy 1 màu sạc cáp 1 màu là sợ r. Theo mình đúng nghĩa máy likenew fullbox là máy brandnew sdụng 1 thời gian còn mới, máy phải đầy đủ phụ kiện, hộp sách và trùng cả 3 imei :D

vokhoa175 thích bài này.
  9. hoanggiangsc

hoanggiangsc Active Member

Cái hình fullbox trên đầu của thớt có phải chuẩn Hàn zin chưa vậy các bác..sao e nghe nói cái seal màn nó trống chứ ko có mấy cái logo quảng cáo thế kia (con em mua cũng có cái seal màn như vậy :(

vokhoa175 thích bài này.
  10. thienminhmobile

thienminhmobile Well-Known Member

hihi, trên thị trường đã có vỏ dựng rồi nhé, nhiều anh em ghé mua ủng hộ, m cũng có cho xem hàng vỏ đóng mới (cái đó hàng mẫu ko bán, "not for sale") chỉ để trưng bày, vì có nhiều anh em nói là sao chỗ kia bán rẻ bèo mà bh 12 tháng, m mới nói thẳng, cái gì cũng có giá cái đó, bán giá mà rẻ hơ giá nhập về + bh 12 tháng, tính toán đơn giản cũng biết là hàng gì rồi, nói ra con nít lớp 1 còn biết nữa. Bởi vậy, trước khi mua, anh em nên check kỹ giá thị truờng, chứ thấy rẻ quá thì anh em hãy bỏ ý định đi, kẻo mất công "tiền mất, tật mang" nữa. Lý do m ko chụp hình đưa lên thì anh em nào kinh doanh thì cũng biết, hoặc anh em đã đến mua thì cũng hiểu rồi đó. Tóm lại, của rẻ là của ôi, nếu dư tiền thì có thể làm chuột bạch để report cho anh em đề phòng :alien:

vokhoa175 thích bài này.
  11. vokhoa175

vokhoa175 Member

Bạn ơi, hình đó là hình fullbox thật sự chứ không phải hình minh họa cho cái mình nói. hi hi

12. vokhoa175

vokhoa175 Member

Chính xác luôn bác ạ. Em là người tiêu dùng cầm cái tai nghe lên còn biết hàng dỏm, nhìn cái sạc cáp còn biết là hàng linh kiện. Mình chỉ rõ ra luôn mà bác ấy cứ cười cười cho qua chuyện, xong phán cho mình 1 câu "mình nói như thánh @@" (trong khi mình là người mua, mình đang thắc mắc mà không nhận được câu trả lời, không trả lời được rồi bảo mình như vậy cũng bó tay luôn, vậy mà còn mạnh miệng nói giao hàng cho cửa hàng, cửa hàng làm lại này nọ ... @@, bó tay).

Giá "máy mới fullbox" 5tr8 mình cũng đã nghi ngờ rồi, nhưng không thấy ai phản ánh nên liều thử. Ai ngờ... @@..

Còn bác thienminh thì mình từng mua hàng của bác rồi (nhờ bạn trong cty mua hộ) tại bác ở gò vấp hơi xa. Nói chung đến giờ bà chị mình vẫn đang cầm cái máy mua ở chỗ bác mà chưa đi bảo hành lần nào.. hehe.. chắc hôm nào tranh thủ công việc ghé qua bác luôn cho lành quá.

13. hoanggiangsc

hoanggiangsc Active Member

14. jackkitom

jackkitom Active Member

Máy của mình chụp trực tiếp sau khi mua nó cũng k có hình quảng cáo ở seal màn, lạ nhĩ? Hay tùy đợt sản xuất ta? Các thương gia vào cho ý kiến với :D

15. thienminhmobile

thanks bác. cảm ơn bác đã tin tưởng và ủng hộ. Bữa nào có thời gian rãnh thì ghé m cảm nhận thêm nhé:inlove:

16. thienminhmobile

có thể do từng đợt bác à. trước giờ đáoo1 m thấy đợt đầu thì seal giống máy bác chụp đó (và G trước giờ seal mh là miếng kiếng trong), đợt sau thì hình giống như bác chủ topic. đó là m thấy, để có gì check kỹ lại bên hàn thì sẽ chính xác hơn à

jackkitom thích bài này.
  17. hieu quoc

hieu quoc Active Member

CÁI NÀY LÀ HÀNG CŨ RỒI. BÁN THEO GIÁ CŨ CHỨ. 5,8TR CŨNG LÀ GIÁ CHO HÀNG CŨ, NHƯNG MÀ HƠI CAO. VIÈN BENZEN XƯỚC THÌ CÒN GÌ LÀ MỚI NỮA. TỐT NHẤT MUA FULLBOX 100% CÒN ĐẦY ĐỦ SEAL Ở CÁC CỬA HÀNG CÓ UY TÍN LÀ CHẮC ĂN NHẤT. SÀI GÒN THÌ CÓ THIENMINH, HÀ NỘI THÌ CÓ NOLOGY..... CHÚC BẠN MUA ĐUỌC MỘT MÁY TỐT, MUA XONG LÀ ĂN NGON, NGỦ YÊN. CHỨ MUA MẤY MÁY CŨ ĐÓ THÌ DÊM NẰM TRẰN TRỌC NGỦ KHÔNG YÊN, BỨT RỨT TRONG NGƯỜI LẮM....

18. vokhoa175

vokhoa175 Member

Vì vậy mình đã quyết định không mua. Mua smartphone để giải trí, học hỏi chứ mua hàng đấy về bất an sợ em nó ra đi lúc nào cũng mệt. Đúng như bạn nói, hàng mình cầm trên tay chỉ là hàng used, mà hàng used là dán seal màn và nắp lưng mới ghê. May mà mình dân Designer nên hơi tinh mắt tí, nhìn cái seal và hướng dẫn in trên đó rất nham nhở. hihi

19. hieu quoc

hieu quoc Active Member

HIHI. CÁI NÀY LÀ DỰNG LẠI SEAL. TIỆM NÀY CHẮC LÀM ĂN CŨNG KHÔNG RA SAO ĐÂU BẠN. NẾU MÁY HƯ THÌ CŨNG ĐỪNG NÊN ĐẾN TIỆM NÀY. MẤT UY TÍN LẮM.

20. vokhoa175

vokhoa175 Member

Vâng. Chỉ không biết nó có dựng lại vỏ không nữa. Dàn tem luôn 2 con ốc để cho đừng phát hiện thì phải. Nói chung mua cửa hàng uy tín cho an tâm. hihi.