Vấn đề về sạc và màn hình của LG G2 Docomo

Thảo luận trong 'Thảo luận chung - Hỏi đáp - Chém gió - Sự kiện' bắt đầu bởi Bùi Quang Hải, 27 Tháng năm 2014.

1. Bùi Quang Hải

Bùi Quang Hải New Member

Sau một thời gian tìm hiểu về máy và các cửa hàng uy tín từ sự góp ý của các anh em trên mạng nên mình đã quyết định rước e nó về từ cửa hàng MSmobile ở 16 Trường Trinh hôm 18/5 vừa rồi. Ưu điểm của em nó thì ai cũng biết rồi cấu hình khủng và giá rẻ, chạy mượt, Tuy nhiên em nó cũng có nhược điểm cũng có. Vì thế khi mua máy thì mọi người cần phải kiểm tra máy kỹ càng và cẩn thận, chắc anh em cũng đã đọc nhiều bài viết về cách kiểm tra máy rồi nên ở đây mình sẽ chỉ thêm cho mọi người 2 điểm cần kiểm tra nữa mà chắc chưa được ai nhắc đến.

1, màn hình của điện thoại G2 docomo

Trên màn hình có các hình ma trận chia đều, khi đem máy ra trời nắng thì thấy các chấm sáng nhỏ li ti theo chiều dọc và chiều ngang,tuy nhiên với máy G2 hàng công ty việt nam thì lại ko có cái này.
    Em nghĩ nó là do màn hình cảm ứng của em nó khác với màn cảm ứng của G2 hàng công ty nên có những cái này và em dùng nó cũng thấy bình thường, mượt mà ok.

Tuy nhiên bệnh chính của em nó là màn kính cảm ứng của G2 docomo yếu hơn rất nhiều màn kính cảm ứng của G2 công ty và vì lý do đó chiếc máy của em có 1 lỗi đó là khi nhấn nhẹ tay (ko phải là lực mạnh) lên kính cảm ứng thì kính cảm ứng sẽ bị tì lên màn hình và làm cho màn hình hiển thị bị biến dạng,tập trung chủ yếu ở vị trí ứng với camera sau máy. Lỗi này trong công ty samsung gọi là lỗi bóng nước, lỗi này về cơ bản thì chưa ảnh hưởng đến điện thoại nhưng về lâu dài sẽ gây ra hiện tượng chảy mực cho màn hình vì khi đút điện thoại vào túi quần,sẽ luôn có 1 lực ép màn kính cảm ứng làm cho màn kính cảm ứng bị tì lên màn hình dẫn đến chảy mực màn hình giống như hiện tượng chảy mực của blackberry. Mình có quay lại video để moị người xem đây:

Mọi người khi mua máy nhớ kiểm tra cho mình trường hợp này nhé. Mọi người chú ý là chỉ nhấn nhẹ tay vào để kiểm tra thôi nhé, ấn mạnh tay thì máy nào cũng bị hết. Và để rõ nhất thì mọi người để màn hình hiển thị ở màu ko tối và cũng ko bị lóa nhé (mình để màn hỉnh ở chế độ recovery là rõ nhất).

Thêm 1 điều nữa là khi để màu trắng, độ sáng 100% thì màn hình con G2 docomo của mình có màu vàng hơn rất nhiều so với G2 hàng công ty.

Mình đã đến Msmobile để xác nhận lại hiện tượng bị bóng nước trên máy em, nhưng nhân viên kỹ thuật ở đây đã cho em xem một vài máy khác, có máy cũng bị, có máy ko bị, mức độ bị của các máy là khác nhau. Và họ nói là máy nào cũng bị như vậy nên e ko biết làm sao.Vì vậy em viết bài này, mong cửa hàng @msmobile.vn sẽ có 1 hướng giải quyết tốt cho em trong thời gian này (vì máy em vẫn còn đang trong hạn đổi máy).

2 vấn đề về củ sạc điện thoại

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

Mình đã nhờ một người bạn làm phần điện tử trong công ty SamSung kiểm tra chất lượng điện áp củ sạc của bên MSmobile thì được kết quả là củ sạc chuẩn, dòng điện ổn định.
    cụ thể của sạc của msmobile đưa cho mình là củ 5V-1,8A thì khi đo ra được kết quả là 5.07V và 1.5A.
    Để nhận biết củ sạc thì như trên mạng nói nhiều rồi, củ sạc zin nhìn rất tinh sảo, ko thô, dại như các củ sạc lô. Nét chữ in laser trên củ sạc zin sắc nét, nhìn rất đẹp còn củ sạc lô nhìn thô kệch và rất xấu, bị nhòe.
    Các bạn có thể sử dụng nam châm để kiểm tra chân sạc, nếu bị hút thì là củ lô, nếu ko hút thì có thể đó là củ zin,

củ sạc LG 5V-1.8A do đông đô sản xuất có khối lượng tầm 40~41gam và củ do sunlin sản xuất có khối lượng tầm 38gam nhé (sưu tầm video so sánh củ sạc LG công ty và củ sạc LG chỗ bác Lốc). mình đã kiểm tra củ sạc của mình rồi chuẩn như vậy luôn

Mình xin đính chính lại thông tin nhiều trang mạng nói là củ sạc xịn thì nam châm sẽ ko hút vào thân sạc là sai nhé vì trên vi mạch của củ sạc có rất nhiều linh kiện bằng sắt như nắp usb của củ sạc, chân các linh kiện và đặc biệt là cục dẫn từ của biến áp cũng bị nam châm hút nhé. dưới đây mình có qauy video bản vi mạch của củ sạc samsung cho các bạn xem

[​IMG][​IMG]

mình chỉ biết chút ít như vậy, mong post lên đây để mọi ng tham khảo khi đi mua máy. Để mua máy ngon mọi người cố gắng tìm hiêủ các cửa hàng có uy tín và nhớ kiểm tra thêm về mục màn hình như mình nói nhé. về vấn đề củ sạc, các bạn cứ yên tâm các cửa hàng đã nhận bảo hành cả nguồn và màn hình 12 tháng thì chắc họ cũng ko dám đưa cục sạc lởm cho các bạn đâu. chỉ cần các bạn cố gắng kiểm tra kỹ là được.
    có thể bài viết của mình còn nhiều sơ sài và có chỗ sai, mong mọi người thông cảm cho mình nhé.

p/s: Vấn đề bị bóng nước màn hình này rất khó để quyết định là lỗi hay không lỗi, nếu chính vì vậy minh rất mong là @msmobile.vn có thể hướng giải quyết cho con máy của mình về vấn đề bóng nước màn hình :)này.
    bonus cho các bạn thêm ít hình ảnh của củ sạc Qmobile

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

Các file đính kèm:

Kích thước:
      498.3 KB
      Đọc:
      231
      Kích thước:
      588.2 KB
      Đọc:
      259
      Kích thước:
      332.7 KB
      Đọc:
      243
      Kích thước:
      302.5 KB
      Đọc:
      248
      Kích thước:
      498.3 KB
      Đọc:
      239
      Kích thước:
      588.2 KB
      Đọc:
      238
      Kích thước:
      332.7 KB
      Đọc:
      241
      Kích thước:
      302.5 KB
      Đọc:
      241
    Last edited: 27 Tháng năm 2014
    h3bkhn thích bài này.
  2. thuychifc.net

thuychifc.net Active Member

sao bác biết g2 công ti ko có sọc màn :)

3. Gió

Gió Active Member

100% là G2 công ty bản D802 cũng bị bóng nước hoặc sọc màn như bác nói vì em đã từng gặp con này rồi, lỗi này có khi do từng đợt lô sản xuất của công ty thôi, có đợt nhẹ hơn có con lại nhìn rõ

4. Bùi Quang Hải

Bùi Quang Hải New Member

chính xác thì là ko có cái gân mờ mờ hình ma trận như trên DCM và bản hàn, còn cái chấm li ti khi đem ra ngoài sáng thì mình chưa kiểm tra có hay ko. Mình biết vì mình có 2 thằng bạn ở samsung bắc ninh dùng con G2 công ty. nay xuống đó mới so sánh đc 2 con với nhau

5. Bùi Quang Hải

Bùi Quang Hải New Member

em đã kiểm tra 2 con công ty rồi bác, phải ấn thật mạnh mới bị còn con của e chỉ cần nhấn tay rất nhẹ mà chú ý là sẽ thấy.
    em sợ nếu thế này đút túi quần lâu thì sẽ dẫn đến chảy mực, nhưng mà mang ra cửa hàng thì họ lấy lý do các con khác cũng có con bị có con ko nên chịu chả biết làm thế nào

6. Gió

Gió Active Member

Chảy mực thì bắt hoh bảo hành thôi :D yêu cầu cao như vậy thì e khuyên bác chọn chơi hàng công ty cho an tâm

Gửi từ HTL22 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

7. hientth

hientth New Member

Doi máy khac đi ban oi mang hình mà bị vậy là bị lôi rồi giờ bạn thấy vậy thôi chứ lâu đài sài chan lắm
    Máy của mình an mạnh mà có bị ji đâu
    Mong bạn đưa ra sự lua chọn sáng suốt

8. Raziel

Raziel Active Member

Lúc trước dùng G2 công ty, màn cũng có sọc ma trận nhé, nhưng độ cứng màn hình rất cao, chưa bao giờ thấy bị loang khi bóp-nhấn.

9. ryantp

ryantp Member

Mình vừa mua 1 e G2 Docomo bên @msmobile_help ngày 24/5. Đã test màn hình như bạn nêu thì ko thấy hiện tượng gì dù nhấn nhẹ hay mạnh (hên ). Đúg là tùy lô, tùy máy mà bị thôi. Mong bên Ms sớm khắc phục cho bạn!

10. Bùi Quang Hải

Bùi Quang Hải New Member

Msmobile đã gọi điện cho mình bảo là sẽ đổi cho mình máy khác ko bị.
    Mình đã lên msmobile để yêu cầu đổi máy,nhân viên kỹ thuật có vẻ khó chịu với mình( có thể là do mình đến lần 2 vì cùng 1 vấn đề, cũng có thể vì lần này mình đòi đổi máy nên họ như vậy).
    Tuy nhiên họ cũng đã bảo nhân viên bán máy cho mình kiểm tra máy khác để đổi.nhưng mình xem mấy máy khác đều bị nên lại đành thôi ko đổi.

11. h3bkhn

h3bkhn New Member

xin hỏi bạn admin bài này.. và các bạn trên diễn đàn đã dùng qua G2 Docomo này.
    - bạn dùng G2 docomo có thấy lỗi gì về sóng và camera... cũng như các ứng dụng japan đã fix hết chưa.
    điện thoại G2 có hay mất sóng không, nghe gọi và sóng 3G, wifi ổn định không, mình cũng đang quan tâm em G2 DCM này, tính rước em nó về vì giá cũng tốt, đang phân vân. G2 DCM và G2 Hàn.
    - màn hình G2 DCM so với G2 hàn quốc màn nào đẹp hơn.
    có gì các bạn chia sẻ nhé.
    thanks all.

12. Bùi Quang Hải

Bùi Quang Hải New Member

Sóng sánh và camera mình thấy ok.còn phần mềm nhật thì dùng rom cock nên ko còn nhé.còn một số lỗi như đọc thẻ nhớ,.... Nhưng ko quan trọng lắm.
    Màn hình thì mình ko biết so với bản hàn thế nào.so với bản công ty thì màn hình công ty trông dịu màu hơn

h3bkhn thích bài này.
  13. h3bkhn

h3bkhn New Member

ok cảm ơn bạn nhiều nhé. mình đang tính rước em nó về nên phân vân chút, giờ thì chắc là chon bác thương gia uy tin rước e fulbox về vọc thôi. thank you. @Bùi Quang Hải =D

14. Bùi Quang Hải

Bùi Quang Hải New Member

Chất e này ok.nhưng giờ cho mình chọn lại thì mình sẽ mua note 2 hoặc s4 cũ dùng hơn.đảm bảo máy móc sẽ bền hơn

h3bkhn thích bài này.
  15. cuongvk

cuongvk Active Member

Tuy chưa dùng g2 nhưng mình góp tý ngu kiến như thế này. Kinh nghiệm thôi. Mình thi nhiều cảm ứng màn hình rồi
    Máy công ty làm ra là cả một quy trình sản xuất kiểm trava pphân phối. Tất nhoeen ko thể tránh hàng bị lỗi.
    Còn hàng ngoài cắp nách thì ko ai kiểm soát được
    Đa số là hàng dựng. Thay cảm ứng . màn hình vỏ ... Do những cái này dễ vỡ
    Mà linh kiện thay là hàng ngoài . nên có dăm ba loại đắt rẻ khác nhau. Nên chất lượng lung tung lắm
    Cái màn cảm ứng. Nó cảm ứng được là nhờ những mạch cảm ứng( công tắc) đan xen nhau tạo thành những ô vuông . nó làm bằng ô xit kẽm hay thiếc j đó . có độ trong suốt gần như 100% mangvra ngắng soi vẫn thấy mạch này
    Hàng lởm thì thường thấy rõ.
    Hàng lởm. Ngoài . lô thì chất lượng kếm. Kính cường lực cũng đểu nốt. Nên ấn nhẹ nó dính vào màn hình là đúng rồi.
    Hết

h3bkhn thích bài này.
  16. jammer

jammer New Member

Em cũng mới rước em g2 docomo về cho thằng ku em,
    Tạ ơn chúa là ngon lành ko một lỗi gì kể cả cảm ứng lẫn màn hình ko bị bóng bánh gì dù khi Ấn mạnh hay nhẹ.
    Nghe Bác kể vậy e xin chia buồn. Nhìu khả năng máy Bác bị thay màn hoặc là hàng dựng tinh vi.
    Msmobile hả Bác có khi nhớ tên này ngay và luôn.!

h3bkhn thích bài này.
  17. trangiatrang2013

trangiatrang2013 Active Member

cái này hay ấy nhỉ? máy mình dán tấm dán cường lực ùi, thử thế nào đc nhỉ?

18. h3bkhn

h3bkhn New Member

Ủa bạn Đánh Giá S4 và Note2 hơn G2 hả @Bùi Quang Hải , cho mấy anh em diễn đàn biết lí do được không, G2 nhiều tính năng hay mà.

19. Bùi Quang Hải

Bùi Quang Hải New Member

Tính năng thì cũng chỉ là phần mềm thôi mà bạn.mình vẫn kết iphone nhất,sau đó là đến note 3,s5,note2,one M7 (one m8 ko dám nhắc đến vì nó quá xa tầm tay.) s4,...... Nói chung là mình có chút ác cảm với Lg vì e nó có vẻ liễu yếu quá.nói về độ mượt thì e này cũng ok, s4,note 2 cũng ok.nhưng về thời gian,độ bền thì e này ko đấu đx với mấy e kiA

h3bkhn thích bài này.
  20. h3bkhn

h3bkhn New Member

à nói chung cái này là do cá nhân mỗi người sử dụng có cách đánh giá thôi mà, kết em nào thì dùng em đó thôi, chứ điện thoại SS hay LG thì cũng ngang nhau mà, cách thiết kế của SS cứ na ná nhau nên nhìn ko có phá cách. cứ theo lối mòn. cầm dt nào ss cũng gần giống nhau cũng ko thích lắm, còn hiệu năng thì nói thật chứ chẵng mấy khi dùng hết các ứng dụng của 1 cái smartphone vậy nên cái nào vừa túi tiền và đáp ứng được nhu cầu sử dụng thì rước e đó về thôi, 1 đời ta bao nhiêu đời ĐT mà hihi

Bùi Quang Hải thích bài này.