Hướng dẫn Việt Hóa + Fix Theme hiện tiếng trung - Rom MIUI V5 cho F180/E975.

Thảo luận trong 'LG Optimus G' bắt đầu bởi Vietrap91, 8 Tháng bảy 2014.

1. Vietrap91

Vietrap91 Active Member

Xin chào! hnay rảnh viết bài hướng dẫn mọi người tự việt hóa rom Miui bản mới nhất trên trang chủ và fix một số lỗi theme miui hiện tiếng trung ở màn hình khóa cũng như ở các widget.

Đầu tiên các bạn cần có các công cụ sau đây:

1. Notepad ++
    2. Chương trình 7zip (gải nén và nén)
    3. Cài java để chạy tool jBART.
    4. jBART ( chương trình để việt hóa rom miui) >>> https://github.com/BurgerZ/jBART/archive/master.zip
    5. WSM Tool MiTheme ( dùng để cài theme Miui) >>>> http://goo.gl/gshRLnhttp://goo.gl/g0yIKj
    6. File rom miui mới nhất download tại trang chủ >>>> http://en.miui.com/download-123.html
    7. Gapp rom miui >>> http://d-h.st/vMU

Bắt đầu thôi nào:
    1. các bạn giải nén JBart ra rồi vào đường dẫn sau: ....\jBART-master\data\settings mở file repo.miui.v4.main.conf xóa hết các dòng trong đó và thêm vào dòng sau:

hình minh họa:

2. Sau khi thêm dòng trên các bạn mở file jBART.jar lên và chọn theo hình bên dưới:

Xong rồi thì ngồi chờ, hơi lâu ak, đợi nó chạy xong sẽ báo Done và rom nằm trong thư mục Output. vậy là phần việt hóa đã xong.

- Có file rom việt hóa rồi thì flash rom thôi.
    - Để flash rom Miui thì máy f180 phải Unlock Blootloader trc. và flash cwm của e975 >>> http://downloads.codefi.re/shelnutt2/freegee/LG-E975/cwm-6.0.4.5-e975.zip
    - flash Gapp
    - flash xong boot lên thì enable root như sau: chọn System & Security folder -> Permissions -> Root -> Enable Permission manager (xong tải supersu về quản lý cho tiện)
    - Tiếp theo là cài theme: cài WSM Tool và MiTheme, cài xong mở WSM tool lên, sau đó kích hoạt MiTheme, kích hoạt xong nó kêu đồng ý gì đó thì oke, xong rồi khởi động lại là dc.
    - bây giờ vào Chợ Theme tải theme mà bạn thích sẽ ko bị check bản quyền.

**** tới phần mod theme và fix theme một số chổ tiếng trung thành tiếng việt đây****
    khi cài theme nó sẽ hiện tiếng trung nek.
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

đại khái là nó sẽ còn bị dính tiếng trung như vậy.

Đễ fix dc mấy cái đó thành tiếng việt thì mình phải lấy dc file theme ra trc, nó nằm trong thư mục miui/theme trong bộ nhớ máy, tìm cái file tên theme và có định dạng là mtz, copy nó vào máy tính, dùng 7zip mở nó ra.
    nó sẽ ra 1 đống file ntn:

tiếp tục mở cái lockscreen ra sẽ thấy advance, mở nó ra luôn (click 2 cái nha bà con). mở thư mục advance ra sẽ thấy:

- lôi 2 file manifest.xmlconfig.xml ra ngoài dùng notepad ++ để chỉnh sửa:

- thấy mớ tiếng trung trong file config.xml đó hok, dùng google dịch rồi việt hóa nó.

- tiếp theo thì viêt hóa ngày giờ trong file manifest.xml. nhìn cái đám rừng kia thì ko bjk đường mà lần nên phải chơi chiêu mới dc, hơi cực, nhưng mà phải làm thôi.
    + chụp hình cái màn hình nào có chữ tàu lại, dùng app google dịch scan nó, cho nó quét chữ đó rồi copy nó vào file text bằng app soạn thảo văn bản trên dt, save lại. copy file text đó vào máy tính. sau đó dùng công cụ tìm kiếm trong notepad ++ (Ctrl + F) để tìm cái chữ tàu đó. tìm dc rồi thì dùng web google dịch nó ra rồi việt hóa.

Làm xong theme thì các bạn copy file theme đó vào bộ nhớ máy, mở Theme manager lên vào phần theme mình đã tải về sau đó nhấn menu nó sẽ cho mình import theme mới, chọn đưởng dẫn đến theme trong thẻ nhớ để add theme.

Lưu ý: máy xp ko hiện dc tiếng tàu thì tải file windows XP ISO về dùng ct muont đĩa ảo, sau đó vào Control Panel > setting > Regional & Language Option > (tab) Languages > Install file for Asia Languages > oke oke.

mệt quá, mình đi ngủ đây. 1h mấy rồi ...:geek:

Last edited: 8 Tháng bảy 2014
  2. Hunken

Hunken Member

việt hóa xong cái icon Lịch và Thời Tiết nó tàng hình luôn bác ạ :oops:

3. Vietrap91

Vietrap91 Active Member

Đúng rồi đó, bạn xài theme khác là nó có lại nhé. Bản thân theme chính đó cũng có 1 số lỗi rồi.

4. Hunken

Hunken Member

mình kết miui lắm nhưng pin bủng hơi chán. bác có cách gì để pin trâu hơn tí không? :barefoot:

5. Vietrap91

Vietrap91 Active Member

Pin cũng ổn mà bạn, hết thì mình sạc thôi, ôm máy 3,4h cho nó nghĩ 2h sạc cũng dc mà, còn time chờ thì 1 ngày vô tư.

6. Hongphuc1992

Hongphuc1992 Well-Known Member

Hay.Bookmark :D

lgmobile thích bài này.
  7. Hunken

Hunken Member

Up :laugh:
    Chơi cái này với Kernel Knock On của tung của thì toẹt vời, mà máy mình nóng quá. Bác nào dùng Miui bản mới nhất không chỉnh sửa thêm bớt gì có bị nóng không?

8. Vietrap91

Vietrap91 Active Member

Trc mình xài thấy bình thường mà, dùng solid kernel xem sao. dùng wifi thì ko thấy nóng còn 3G thì chắc là nóng rồi, game thì mình chưa test.

9. Hunken

Hunken Member

mình dùng wifi + ứng dụng bình thường đã nóng, chơi game thì kiểu chiên trứng trên nắp lưng được :D

10. Vietrap91

Vietrap91 Active Member

Kỳ vậy, máy bạn bản nào, úp lên từ nền nào, dùng kernel gì?. Máy mình xài nguội lắm mak.

11. Hunken

Hunken Member

Mình dùng bản từ trang chủ http://en.miui.com/download-123.html xong việt hóa theo cách của bác, mình up từ nền 4.1.2 + thêm Miui Rogue Kernel (knock on)
    Dự là do cái kernel nên mình muốn hỏi ae ai dùng bản gốc không cái kernel gì xem nhiệt độ như nào

12. Vietrap91

Vietrap91 Active Member

Trên trang chủ vừa có bản mới nữa hay gì đó, bạn test stock kernel trc đi rồi hãy cài kernel mod sau, bjk đâu do kernel đấy.

13. nguyenbinh90

nguyenbinh90 Member

sao rec 6.0.4.7 cai miui nay ko dc ban nhi.con 6.0.3 thi dc.mình cài rồi mà rom miui này không có bàn phím.bạn cho mình cái bàn phím file apk đc ko bạn

14. Vietrap91

Vietrap91 Active Member

Cài bằng 6.0.4.5 ấy, ko có bàn phím thì tải la bàn key apk về chép vào thẻ nhớ cài.

nguyenbinh90 thích bài này.
  15. nguyenbinh90

nguyenbinh90 Member

hì.tks bạn.bạn có facebook ko,cho mình đi.có gì mình PM hỏi bạn đc ko :)

16. Vietrap91

Vietrap91 Active Member

Mình close face rồi bạn.

17. nguyenbinh90

nguyenbinh90 Member

rom Miui này khi cài lên nó bảo update.vậy có nên update ko bạn và khi update nó có mất tiếng việt ko bạn.

18. nguyenbinh90

nguyenbinh90 Member

cho mình hỏi.mình đang dùng miui 4.2.2.mình chỉ vào lướt web 1 tí fb 1 tí.vọc màn hình chính 1 tí chưa đầy 10p thì màn hình nó nóng lên liền.vậy là do máy hay do rom vậy.và máy bị nóng như thế có ảnh hưởng gì đến máy ko. :(

19. nguyenbinh90

nguyenbinh90 Member

sao bản Version: 4.7.25 (V5)minh việt hóa hoài ko dc nhỉ.có ai thành công chưa :(

20. Vietrap91

Vietrap91 Active Member

hồi đó mình xài miui nó lạnh tanh mà, bạn có làm sai bước nào ko z?.